Tổng kết 5 năm chương trình phối hợp tổ chức các hoạt động trong nữ CNVCLĐ giai đoạn 2016 - 2021.
Đồng chí Nguyễn Tiến Thành, Phó Bí thư thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh phát biểu tại hội nghị.
5 năm qua, các hoạt động của nữ CNVCLĐ đã bám sát nhiệm vụ chính trị của tỉnh trong phối hợp tuyên truyền, giáo dục nữ CNVCLĐ thực hiện các chủ trương, đường lối của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước; tuyên truyền, vận động nữ CNVCLĐ hăng hái, tích cực tham gia hưởng ứng các phong trào thi đua yêu nước. Các cuộc vận động và chương trình công tác do hai ngành phát động được triển khai hiệu quả. Hàng năm toàn tỉnh có trên 85% nữ CNVCLĐ đạt danh hiệu phụ nữ "Hai giỏi". Các hoạt động xã hội, nhân đạo, từ thiện hỗ trợ nữ CNVCLĐ và con CNVCLĐ có hoàn cảnh đặc biệt khó khăn được tăng cường. Đội ngũ cán bộ nữ các cấp ngày càng trưởng thành, tích cực tham gia và giữ những cương vị lãnh đạo trong hệ thống chính trị. Tỷ lệ nữ tham gia cấp ủy, đại biểu Quốc hội, đại biểu HĐND các cấp tăng so với nhiệm kỳ trước.
Đồng chí Nguyễn Tiến Thành, Phó Bí thư thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh tặng hoa chúc mừng ngày Phụ nữ Việt Nam (20/10).
Các đại biểu dự hội nghị.
Đồng chí Nguyễn Tiến Thành, Phó Bí thư thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh ghi nhận, biểu dương những đóng góp của nữ CNVCLĐ đối với sự phát triển kinh tế - xã hội của địa phương. Đồng chí đề nghị trong thời gian tới, các cấp công đoàn, hội phụ nữ tiếp tục đẩy mạnh thực hiện phong trào “Toàn dân tham gia phòng, chống dịch Covid-19”. Bám sát các chủ trương, định hướng phát triển kinh tế - xã hội của tỉnh, xác định trách nhiệm và đề ra các chương trình, kế hoạch cụ thể, sát thực để đẩy mạnh và nâng cao hơn nữa chất lượng, hiệu quả các cuộc vận động, các phong trào thi đua trong nữ CNVCLĐ gắn với thực hiện các nhiệm vụ chính trị của địa phương, của ngành. Tuyên truyền, vận động nữ CNVCLĐ tích cực phát huy truyền thống tốt đẹp của phụ nữ Việt Nam, rèn luyện phẩm chất đạo đức “Tự tin, tự trọng, trung hậu, đảm đang” gắn với việc học tập, làm theo tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh; tiếp tục thực hiện cuộc vận động “Xây dựng gia đình 5 không, 3 sạch” trong nữ CNVCLĐ. Các phong trào, hoạt động phải lấy đoàn viên, hội viên, phụ nữ làm trung tâm. Phối hợp tổ chức các hoạt động thiết thực góp phần nâng cao đời sống vật chất, tinh thần cho nữ CNVCLĐ. Tổ chức bồi dưỡng kiến thức, dạy nghề, tạo việc làm, hỗ trợ phụ nữ vay vốn phát triển sản xuất. Liên đoàn Lao động tỉnh tiếp tục chủ trì phối hợp với Hội Liên hiệp Phụ nữ tỉnh nắm bắt tình hình đời sống, việc làm, tâm tư, nguyện vọng của nữ CNVCLĐ tại các công đoàn cơ sở để tham mưu, đề xuất giải quyết những vấn đề liên quan đến quyền lợi hợp pháp, chính đáng của lao động nữ. Vận động nữ CNVCLĐ tham gia sinh hoạt hội phụ nữ ở nơi cư trú. Nâng cao chất lượng hoạt động của các câu lạc bộ nữ, phát huy tiềm năng, sức sáng tạo của phụ nữ trên các lĩnh vực. Tiếp tục làm tốt công tác tham gia xây dựng Đảng, xây dựng chính quyền, củng cố hệ thống chính trị vững mạnh. Đồng thời, chú trọng đào tạo, bồi dưỡng, xây dựng đội ngũ cán bộ công đoàn, hội phụ nữ có đủ phẩm chất, trình độ, năng lực và uy tín, đáp ứng yêu cầu nhiệm vụ trong thời gian tới.
Tại hội nghị, 4 tập thể đạt thành tích xuất sắc trong chương trình phối hợp tổ chức các hoạt động trong nữ CNVCLĐ giai đoạn 2016 - 2021 đã được Liên đoàn Lao động tỉnh và Hội Liên hiệp Phụ nữ tỉnh tặng bằng khen.
Mai Thư
Tin cùng chuyên mục
- LỜI CẢM TẠ 05.06.2024 | 12:40 PM
- Lấy ý kiến nhân dân đối với các tập thể, cá nhân đề nghị xét tặng danh hiệu “Anh hùng Lao động”, Huân chương các loại, các hạng 06.03.2024 | 11:06 AM
- Đồng chí Trần Thị Bích Hằng, Phó Chủ tịch UBND tỉnh thăm, chúc tết một số địa phương, đơn vị 06.02.2024 | 18:43 PM
- Thăm hỏi, động viên gia đình chiến sĩ công an hy sinh trong khi làm nhiệm vụ 23.09.2023 | 15:05 PM
- Hướng dẫn cách thay ảnh đại diện có kèm avatar frame ngày Chuyển đổi số quốc gia 10/10/2023 21.09.2023 | 16:00 PM
- Chuyển đổi số báo chí, bài học và kinh nghiệm rút ra 09.08.2023 | 22:20 PM
- Ngày đón anh trở về 26.07.2023 | 16:31 PM
- Hội LHPN huyện Vũ Thư: Tập huấn nghiệp vụ công tác xã hội đối với trẻ tự kỷ 23.07.2023 | 09:50 AM
- Thành phố: Tri ân người có công 21.07.2023 | 09:38 AM
- Lãnh đạo Tổng Công ty Điện lực miền Bắc thăm hỏi, động viên cán bộ, công nhân trực bảo đảm điện mùa nắng nóng 19.05.2023 | 15:58 PM
Xem tin theo ngày
-
Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Tăng cường giám sát việc thực hiện các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành
- Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh, đồng chí Nguyễn Đức Cảnh và các anh hùng liệt sĩ