93 tập thể, cá nhân được khen thưởng trong phong trào thi đua “Tỏa sáng Trường Sơn” giai đoạn 2011 - 2021
Thiếu tướng Võ Sở, Chủ tịch Hội Truyền thống Trường Sơn - Đường Hồ Chí Minh Việt Nam trao bằng khen của Thủ tướng Chính phủ cho các cá nhân có nhiều đóng góp tích cực trong phong trào.
Trong những năm kháng chiến, Thái Bình có hơn 2 vạn bộ đội và hơn 1 vạn thanh niên xung phong, dân công hỏa tuyến làm nhiệm vụ ở chiến trường Trường Sơn. 1.384 đồng chí đã anh dũng hy sinh vì độc lập, tự do của Tổ quốc, 5.330 đồng chí là thương binh, 4.289 đồng chí bị nhiễm chất độc da cam/Điôxin, 6 đồng chí được phong tặng danh hiệu Anh hùng Lực lượng vũ trang nhân dân.
Phát huy truyền thống Bộ đội Cụ Hồ, truyền thống bộ đội Trường Sơn anh hùng, trong những năm qua, hội viên Hội Truyền thống Trường Sơn – Đường Hồ Chí Minh tỉnh Thái Bình đã đoàn kết xây dựng tổ chức hội vững mạnh, xây dựng quê hương ngày càng phát triển. Nhiều hội viên hăng hái tham gia phát triển kinh tế, tạo việc làm cho hàng nghìn lao động trong và ngoài tỉnh. Trong phong trào xây dựng nông thôn mới, hội viên toàn tỉnh đã ủng hộ trên 1,7 tỷ đồng và hơn 40.000 m2 đất để làm đường giao thông nông thôn. Hội đã huy động sự hỗ trợ của các nhà hảo tâm xây mới và sửa chữa 54 nhà tình nghĩa trị giá hơn 4 tỷ đồng cho đồng đội; thăm hỏi, tiễn đưa đồng đội qua đời với tổng số tiền hơn 480 triệu đồng; trao hơn 2.000 áo ấm, nhu yếu phẩm cần thiết giúp đỡ đồng bào miền Trung khắc phục hậu quả mưa lũ. Hội viên toàn tỉnh đã ủng hộ 380 triệu đồng cho công tác phòng, chống dịch Covid-19.
Về mục tiêu, nhiệm vụ thời gian tới, Hội Truyền thống Trường Sơn - Đường Hồ Chí Minh tỉnh Thái Bình phấn đấu 100% tổ chức hội cơ sở hoạt động khá và mạnh; làm tốt công tác giáo dục truyền thống cách mạng, phấn đấu mỗi năm tổ chức từ 1 - 2 đoàn thăm lại chiến trường xưa; phấn đấu 5 năm (2022 - 2027) không còn hội viên nghèo.
Tại đại hội, lãnh đạo Trung ương Hội Truyền thống Trường Sơn – Đường Hồ Chí Minh Việt Nam đã trao bằng khen của Thủ tướng Chính phủ, Bộ Văn hóa, Thể thao và Du lịch; Cờ thi đua của Trung ương Hội Truyền thống Trường Sơn – Đường Hồ Chí Minh Việt Nam; lãnh đạo Sở Nội vụ tỉnh trao bằng khen của UBND tỉnh, lãnh đạo Ủy ban MTTQ tỉnh trao bằng khen của Ủy ban MTTQ tỉnh cho 93 tập thể, cá nhân có nhiều đóng góp tích cực trong thực hiện phong trào thi đua “Tỏa sáng Trường Sơn” giai đoạn 2011 – 2021.
Lãnh đạo Trung ương Hội Truyền thống Trường Sơn - Đường Hồ Chí Minh trao bằng khen của Bộ Văn hóa, Thể thao và Du lịch cho tập thể có thành tích xuất sắc.
Trao cờ thi đua của Trung ương Hội Truyền thống Việt Nam cho Hội Truyền thống Trường Sơn - Đường Hồ Chí Minh tỉnh Thái Bình.
Trao bằng khen của Chủ tịch UBND tỉnh cho các tập thể, cá nhân.
Hồng Quân
Tin cùng chuyên mục
- LỜI CẢM TẠ 05.06.2024 | 12:40 PM
- Lấy ý kiến nhân dân đối với các tập thể, cá nhân đề nghị xét tặng danh hiệu “Anh hùng Lao động”, Huân chương các loại, các hạng 06.03.2024 | 11:06 AM
- Đồng chí Trần Thị Bích Hằng, Phó Chủ tịch UBND tỉnh thăm, chúc tết một số địa phương, đơn vị 06.02.2024 | 18:43 PM
- Thăm hỏi, động viên gia đình chiến sĩ công an hy sinh trong khi làm nhiệm vụ 23.09.2023 | 15:05 PM
- Hướng dẫn cách thay ảnh đại diện có kèm avatar frame ngày Chuyển đổi số quốc gia 10/10/2023 21.09.2023 | 16:00 PM
- Chuyển đổi số báo chí, bài học và kinh nghiệm rút ra 09.08.2023 | 22:20 PM
- Ngày đón anh trở về 26.07.2023 | 16:31 PM
- Hội LHPN huyện Vũ Thư: Tập huấn nghiệp vụ công tác xã hội đối với trẻ tự kỷ 23.07.2023 | 09:50 AM
- Thành phố: Tri ân người có công 21.07.2023 | 09:38 AM
- Lãnh đạo Tổng Công ty Điện lực miền Bắc thăm hỏi, động viên cán bộ, công nhân trực bảo đảm điện mùa nắng nóng 19.05.2023 | 15:58 PM
Xem tin theo ngày
-
Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Tăng cường giám sát việc thực hiện các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành
- Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh, đồng chí Nguyễn Đức Cảnh và các anh hùng liệt sĩ