Lan tỏa phong trào thi đua “Cựu chiến binh gương mẫu” ở Tây Sơn
Mô hình phát triển kinh tế của cựu chiến binh Vũ Duy Chinh tạo việc làm ổn định cho gần 100 lao động.
Ông Vũ Văn Ngôn, Chủ tịch Hội CCB xã Tây Sơn cho biết: Phong trào thi đua “CCB gương mẫu” có lộ trình thực hiện gắn với các cuộc vận động, phong trào thi đua do MTTQ phát động, tạo động lực để hội viên phấn đấu rèn luyện. Thực hiện Chỉ thị số 05-CT/TW của Bộ Chính trị về đẩy mạnh học tập và làm theo tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh, Hội đã quán triệt chuyên đề hàng năm, tổ chức cho hội viên đăng ký những việc làm cụ thể, nhất là việc tham gia xây dựng, bảo vệ Đảng, chính quyền, xây dựng nông thôn mới, bảo vệ môi trường, giữ gìn an ninh trật tự, an toàn giao thông.
Thực hiện Nghị quyết Đại hội Đảng bộ xã nhiệm kỳ 2020 - 2025 phấn đấu đưa Tây Sơn đạt chuẩn nông thôn mới nâng cao, cán bộ, hội viên CCB đã tham gia 450 ngày công xây dựng nhà văn hóa và đường giao thông nội đồng; đảm nhận xây dựng mô hình đường hoa do CCB quản lý dài trên 1km; duy trì câu lạc bộ phòng, chống ma túy với 36 thành viên và các tổ an ninh trật tự ở thôn. Nhiều cán bộ, hội viên đã tham gia tổ thu gom rác thải thực hiện nhiệm vụ thu gom, phân loại, xử lý rác thải góp phần hạn chế tình trạng ô nhiễm môi trường, bảo đảm đạt tiêu chí về môi trường trong xây dựng nông thôn mới.
Ông Bùi Mạnh Trư, Chi hội trưởng Chi hội CCB thôn Trung Bắc cho biết: Điểm nổi bật nhất trong những năm qua là CCB đã tích cực tham gia phong trào thi đua chung sức xây dựng NTM nâng cao ở địa phương. Chi hội đã vận động hội viên hiến đất làm đường, huy động nhân lực, tiền của để xây dựng đường làng ngõ xóm, chỉnh trang khu dân cư và xây dựng hàng cây do Chi hội CCB tự quản. Các hội viên đều linh hoạt, sáng tạo trong phát triển kinh tế gia đình, mạnh dạn đầu tư sản xuất, kinh doanh nâng cao thu nhập. Vì thế, đến nay Chi hội không còn hội viên nghèo, mỗi hội viên đóng 750.000 đồng tiền quỹ hội để tổ chức các hoạt động tình nghĩa và hỗ trợ các hộ phát triển kinh tế.
Hội đã động viên cán bộ, hội viên CCB nêu cao ý chí tự lực tự cường, tích cực tham gia các chương trình chuyển giao khoa học kỹ thuật, chuyển đổi cơ cấu cây trồng, huy động mọi nguồn lực đẩy mạnh phát triển kinh tế, nâng cao đời sống, vươn lên làm giàu chính đáng. Toàn Hội có 31 mô hình CCB sản xuất, kinh doanh giỏi, nhiều hội viên đầu tư mua máy gặt, máy làm đất, ô tô chở vật liệu xây dựng, mượn đất nhàn rỗi lên tới 3ha để sản xuất lúa hàng hóa. Trong gần 900 hội viên CCB của xã đến nay chỉ còn 5 hội viên nghèo, 4 hội viên cận nghèo, tỷ lệ hội viên giàu, khá chiếm 75%. Tiêu biểu như mô hình của hội viên Vũ Duy Chinh, Giám đốc Công ty TNHH May công nghiệp Quang Phú (chuyên sản xuất giày xuất khẩu) hàng chục năm nay đã tạo việc làm ổn định cho gần 100 lao động với thu nhập bình quân từ 6 - 9 triệu đồng/người/tháng.
Trên mọi lĩnh vực, cán bộ, hội viên CCB xã Tây Sơn luôn phát huy phẩm chất Bộ đội Cụ Hồ. Qua bình xét, hàng năm hội viên gương mẫu đạt gần 90%. Đây là động lực thúc đẩy các phong trào, hoạt động của Hội ngày càng hiệu quả, góp phần hoàn thành tốt nhiệm vụ chính trị của địa phương.
Thu Thủy
Tin cùng chuyên mục
- LỜI CẢM TẠ 05.06.2024 | 12:40 PM
- Lấy ý kiến nhân dân đối với các tập thể, cá nhân đề nghị xét tặng danh hiệu “Anh hùng Lao động”, Huân chương các loại, các hạng 06.03.2024 | 11:06 AM
- Đồng chí Trần Thị Bích Hằng, Phó Chủ tịch UBND tỉnh thăm, chúc tết một số địa phương, đơn vị 06.02.2024 | 18:43 PM
- Thăm hỏi, động viên gia đình chiến sĩ công an hy sinh trong khi làm nhiệm vụ 23.09.2023 | 15:05 PM
- Hướng dẫn cách thay ảnh đại diện có kèm avatar frame ngày Chuyển đổi số quốc gia 10/10/2023 21.09.2023 | 16:00 PM
- Chuyển đổi số báo chí, bài học và kinh nghiệm rút ra 09.08.2023 | 22:20 PM
- Ngày đón anh trở về 26.07.2023 | 16:31 PM
- Hội LHPN huyện Vũ Thư: Tập huấn nghiệp vụ công tác xã hội đối với trẻ tự kỷ 23.07.2023 | 09:50 AM
- Thành phố: Tri ân người có công 21.07.2023 | 09:38 AM
- Lãnh đạo Tổng Công ty Điện lực miền Bắc thăm hỏi, động viên cán bộ, công nhân trực bảo đảm điện mùa nắng nóng 19.05.2023 | 15:58 PM
Xem tin theo ngày
-
Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Thái Bình thực hiện cấm biển từ 9 giờ ngày 22/7
- Công điện khẩn số 04 của Ban Chỉ huy Phòng, chống thiên tai và Tìm kiếm cứu nạn tỉnh Thái Bình
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!
- Thông cáo đặc biệt về Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Tổ chức lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Đồng chí Nguyễn Khắc Thận, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Tang lễ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng được tổ chức theo nghi thức Quốc tang