Nâng cao hiệu lực, hiệu quả hoạt động của HĐND cấp huyện
Đồng chí Nguyễn Tiến Thành, Phó Bí thư thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh phát biểu tại hội nghị.
Video: 24522-Nang_cao_hieu_luc_hieu_qua_hoat_dong_HDND_cap_huyen.mp4?_t=1653404027
Từ đầu nhiệm kỳ đến nay, dù hoạt động trong điều kiện gặp nhiều khó khăn, song dưới sự lãnh đạo sát sao, đồng bộ của các cấp ủy đảng, HĐND các huyện, thành phố đã đoàn kết, đổi mới, sáng tạo, linh hoạt thực hiện tốt chức năng, nhiệm vụ, quyền hạn theo luật định. Công tác tổ chức các kỳ họp HĐND ngày càng khoa học, linh hoạt. Các nghị quyết thông qua bảo đảm cơ sở pháp lý, sát thực tiễn, kịp thời quyết định các vấn đề quan trọng của địa phương theo chủ trương của Đảng, chính sách, phát luật của Nhà nước. Hoạt động thẩm tra, giám sát, chất vấn được tăng cường theo hướng thiết thực, sâu sát, quyết liệt, hiệu quả hơn. Hoạt động tiếp xúc cử tri của đại biểu HĐND được tổ chức dưới nhiều hình thức phù hợp tình hình thực tế, bảo đảm thực hiện tốt vai trò đại diện cho ý chí, nguyện vọng của cử tri. Tuy nhiên, việc chuẩn bị một số nội dung, tài liệu phục vụ kỳ họp HĐND chưa bảo đảm, gây khó khăn cho công tác thẩm tra; một số nghị quyết chưa dự tính đầy đủ nguồn lực thực hiện và tính khả thi chưa cao; thời gian dành cho hoạt động chất vấn chưa nhiều, số lượng đại biểu chất vấn, nội dung chất vấn chưa phong phú.
Đồng chí Đặng Thanh Giang, Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Phó Chủ tịch thường trực HĐND tỉnh phát biểu tại hội nghị.
Tại hội nghị, các đại biểu đã tập trung thảo luận làm rõ kết quả hoạt động của HĐND tỉnh và các huyện, thành phố từ đầu nhiệm kỳ đến nay; đồng thời chia sẻ những cách làm hay, sáng tạo, kinh nghiệm quý trong tổ chức hoạt động HĐND. Các đại biểu cũng kiến nghị, đề xuất nhiều giải pháp nâng cao chất lượng, hiệu quả công tác phối hợp trong việc điều hòa hoạt động của HĐND cấp huyện, tổ chức kỳ họp HĐND, hoạt động thẩm tra, giám sát, tổ chức tiếp xúc cử tri.
Đại biểu dự hội nghị.
Phát biểu tại hội nghị, đồng chí Nguyễn Tiến Thành, Phó Bí thư thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh đánh giá cao kết quả trong hoạt động của HĐND các cấp thời gian qua và nhấn mạnh các ý kiến phát biểu tham luận của thường trực HĐND các huyện, thành phố đã thể hiện tâm huyết, trách nhiệm cao.
Đồng chí đề nghị các cấp ủy đảng tăng cường sự chỉ đạo đối với hoạt động của HĐND; nâng cao vai trò chủ động, sáng tạo của thường trực, các ban HĐND trong việc rà soát, bổ sung hoàn thiện kế hoạch, chương trình công tác, quy chế hoạt động của HĐND, quy chế làm việc của thường trực HĐND, các ban HĐND. Tăng cường mối quan hệ phối hợp công tác giữa thường trực HĐND các cấp; thường trực HĐND với UBND và các cơ quan liên quan trong thực thi nhiệm vụ, nhất là trong công tác chuẩn bị nội dung tổ chức kỳ họp HĐND. Tiếp tục đổi mới và nâng cao chất lượng thẩm tra, giám sát, chất vấn và trả lời chất vấn, tiếp xúc cử tri. Thường xuyên tổ chức tập huấn về nghiệp vụ, kỹ năng thẩm tra các báo cáo, đề án, tờ trình, dự thảo nghị quyết và kỹ năng giám sát cho đại biểu HĐND. Duy trì và nâng cao chất lượng, hiệu quả các cuộc giao ban, tọa đàm, trao đổi kinh nghiệm giữa thường trực HĐND các cấp.
Đồng chí cũng ghi nhận và giải trình các ý kiến, kiến nghị, đề xuất của các đại biểu, giao Văn phòng Đoàn đại biểu Quốc hội và HĐND tỉnh tổng hợp báo cáo Thường trực HĐND tỉnh xem xét, quyết định, kiến nghị cấp có thẩm quyền giải quyết.
Thu Hiền
Ảnh: Thành Tâm
Tin cùng chuyên mục
- Kỳ họp thứ 7: Quốc hội biểu quyết thông qua các dự án luật, nghị quyết 28.06.2024 | 16:09 PM
- HĐND huyện Tiền Hải: Tổ chức kỳ họp giải quyết công việc phát sinh đột xuất 14.06.2024 | 21:04 PM
- Giám sát chuyên đề về thực hiện chương trình mục tiêu quốc gia xây dựng NTM tại Kiến Xương 12.06.2024 | 19:14 PM
- HĐND huyện Vũ Thư tổ chức kỳ họp giải quyết công việc phát sinh đột xuất 07.06.2024 | 17:23 PM
- Hưng Hà: Tổ chức tiếp xúc, đối thoại trực tiếp giữa Thường trực Huyện ủy với MTTQ, các tổ chức chính trị - xã hội và nhân dân năm 2024 07.06.2024 | 18:36 PM
- Quốc hội thảo luận về các nghị quyết trình Kỳ họp thứ 7 07.06.2024 | 15:56 PM
- Hội nghị phản biện xã hội đối với dự thảo Nghị quyết của HĐND tỉnh 10.05.2024 | 19:20 PM
- HĐND các tỉnh, thành phố: Chủ động thích ứng, tích cực đổi mới, nâng cao chất lượng hoạt động 25.03.2024 | 18:51 PM
- Ban Pháp chế, HĐND tỉnh: Giám sát công tác bảo đảm an ninh trật tự tại huyện Tiền Hải 29.02.2024 | 15:50 PM
- Hội đồng nhân dân tỉnh: Hoạt động chuyên nghiệp, hiện đại, hiệu quả 12.02.2024 | 23:06 PM
Xem tin theo ngày
-
Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Thái Bình thực hiện cấm biển từ 9 giờ ngày 22/7
- Công điện khẩn số 04 của Ban Chỉ huy Phòng, chống thiên tai và Tìm kiếm cứu nạn tỉnh Thái Bình
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!
- Thông cáo đặc biệt về Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Tổ chức lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Đồng chí Nguyễn Khắc Thận, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Tang lễ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng được tổ chức theo nghi thức Quốc tang