Thành phố: Nghiêm cấm dạy thêm, học thêm trái quy định dưới mọi hình thức
Tiết học của thầy trò Trường Tiểu học Lê Hồng Phong.
Thời gian qua, UBND thành phố đã quan tâm, thường xuyên chỉ đạo về việc quản lý dạy thêm, học thêm và giao sĩ số tuyển sinh trên địa bàn. Hầu hết các cơ sở giáo dục quản lý việc dạy thêm, học thêm bảo đảm theo quy định. Tuy nhiên, qua phản ánh của cử tri tại kỳ họp thứ năm HĐND tỉnh, trên địa bàn thành phố vẫn còn diễn ra tình trạng dạy thêm, học thêm trái quy định và sĩ số học sinh/lớp cao. Để giải quyết dứt điểm tình trạng này, thành phố tiếp tục tăng cường đầu tư cơ sở vật chất, trang thiết bị, điều động luân chuyển cán bộ giáo viên để nâng cao chất lượng dạy học chính khóa ngay tại trường.
Tại cuộc họp, đồng chí Đinh Gia Dũng, Tỉnh ủy viên, Chủ tịch UBND thành phố yêu cầu Phòng Giáo dục và Đào tạo nghiên cứu, xây dựng kế hoạch, bảo đảm đầy đủ các điều kiện tổ chức dạy thêm, học thêm trong nhà trường nhưng phải có sự quản lý chặt chẽ và phân loại học sinh theo đúng quy định. Thành lập đoàn kiểm tra liên ngành, xử lý nghiêm vi phạm đối với các tổ chức, cá nhân vi phạm các quy định về dạy thêm, học thêm ngoài trường. Các trường tiểu học và THCS tuyên truyền, giải thích để nhân dân, phụ huynh học sinh nắm vững các quy định về dạy thêm, học thêm của Bộ Giáo dục và Đào tạo, UBND thành phố; yêu cầu giáo viên toàn trường ký cam kết không tổ chức dạy thêm, học thêm trái quy định ngoài nhà trường. UBND các phường, xã thường xuyên kiểm tra, kịp thời phát hiện, phối hợp xử lý nghiêm các trường hợp vi phạm; chỉ đạo các đoàn thể, thôn, tổ dân phố tăng cường giám sát, phát hiện, thông báo cho chính quyền địa phương về các vi phạm trong việc dạy thêm, học thêm ngoài nhà trường trái quy định trên địa bàn. Chủ tịch UBND các phường, xã chịu trách nhiệm trước Chủ tịch UBND thành phố về tình trạng dạy thêm, học thêm không đúng quy định đang diễn ra trên địa bàn.
Đồng chí Chủ tịch UBND thành phố yêu cầu các nhà trường rà soát sĩ số các lớp, trang thiết bị dạy và học để tăng cường bảo đảm cho việc học tập của các em học sinh được tốt nhất. Thành phố cũng đề nghị Sở Giáo dục và Đào tạo tham mưu UBND tỉnh có những giải pháp chỉ đạo chung trong công tác quản lý dạy thêm, học thêm trên địa bàn toàn tỉnh, từ đó tạo sự công bằng, khách quan, minh bạch và hiệu quả.
Minh Nguyệt
Tin cùng chuyên mục
- Vũ Thư: Giành 62 giải trong kỳ thi chọn học sinh giỏi lớp 9 cấp tỉnh năm học 2023 -2024 10.05.2024 | 15:42 PM
- Phát động cuộc thi trắc nghiệm trên internet tìm hiểu danh nhân văn hóa Lê Quý Đôn 26.04.2024 | 17:35 PM
- Thành phố: 32 giáo viên tham gia hội thi giáo viên chủ nhiệm giỏi 11.03.2024 | 17:00 PM
- Xã luậnPhát huy phẩm chất cao quý của nhà giáo Việt Nam 20.11.2023 | 08:33 AM
- Quỳnh Phụ: Tổng kết phong trào thi đua năm học 2022-2023 15.11.2023 | 15:37 PM
- Khai giảng khóa bồi dưỡng nâng cao năng lực ngoại ngữ cho giáo viên tiếng Anh cấp THPT 04.11.2023 | 20:03 PM
- Đêm gala chào đón gần 1.000 tân sinh viên Trường Đại học Thái Bình 25.10.2023 | 22:22 PM
- Học viện Báo chí và Tuyên truyền tổ chức lễ bế mạc đợt khảo sát chính thức cơ sở giáo dục 12.10.2023 | 16:45 PM
- Đông Hưng: Khai mạc “Tuần lễ hưởng ứng học tập suốt đời” năm 2023 02.10.2023 | 18:42 PM
- UBND tỉnh họp nghe Sở Giáo dục và Đào tạo báo cáo công tác triển khai kế hoạch về đào tạo, bồi dưỡng giáo viên 06.09.2023 | 17:09 PM
Xem tin theo ngày
-
Thái Bình thực hiện cấm biển từ 9 giờ ngày 22/7
- Công điện khẩn số 04 của Ban Chỉ huy Phòng, chống thiên tai và Tìm kiếm cứu nạn tỉnh Thái Bình
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!
- Thông cáo đặc biệt về Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Tổ chức lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Đồng chí Nguyễn Khắc Thận, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Tang lễ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng được tổ chức theo nghi thức Quốc tang
- Tổ chức thành công cuộc diễn tập phòng thủ dân sự tỉnh Thái Bình năm 2024