Thông qua dự thảo báo cáo kết quả giám sát việc lãnh đạo, chỉ đạo thực hiện nghị quyết đại hội đảng các cấp tại thành phố Thái Bình
Đồng chí Phạm Đồng Thụy, Ủy viên Ban Thường vụ, Trưởng ban Tuyên giáo Tỉnh ủy, Trưởng đoàn giám sát phát biểu tại hội nghị.
Ban Thường vụ Thành ủy và đồng chí Bí thư Thành ủy đã quan tâm lãnh đạo, chỉ đạo, tổ chức học tập, triển khai, quán triệt các nghị quyết đến các cấp ủy, tổ chức đảng và cán bộ, đảng viên trong Đảng bộ theo đúng kế hoạch. Chương trình hành động của Thành ủy và cấp ủy cơ sở cơ bản bám sát nghị quyết đại hội; đã phản ánh được những yêu cầu, nội dung cốt lõi, trọng tâm của nghị quyết, đề ra được các nhiệm vụ, giải pháp cụ thể, phù hợp với điều kiện thực tiễn và nhiệm vụ chính trị của mỗi cấp ủy, cơ quan, đơn vị. Đến thời điểm giám sát đã hoàn thành 49/64 nhiệm vụ, đang thực hiện 12/64 nhiệm vụ. Tình hình kinh tế - xã hội của thành phố tiếp tục phát triển, có nhiều tiến bộ; công tác xây dựng Đảng và hệ thống chính trị có nhiều đổi mới; đạt được những kết quả tương đối toàn diện trên các lĩnh vực. Tốc độ tăng trưởng kinh tế vượt mục tiêu nghị quyết đề ra; môi trường đầu tư kinh doanh được cải thiện, năm 2022 thành phố dẫn đầu về chỉ số DDCI cấp huyện; hoàn thành công tác giải phóng mặt bằng nhiều dự án tồn tại, kéo dài, dự án trọng điểm. Công tác giáo dục đào tạo có nhiều đổi mới, liên tiếp dẫn đầu toàn diện trong phong trào giáo dục toàn tỉnh. Quốc phòng, an ninh được giữ vững. Công tác tiếp công dân, giải quyết khiếu nại, tố cáo được thực hiện nền nếp, kịp thời, đúng quy định, giải quyết được nhiều vụ việc tồn đọng, kéo dài. Hoạt động của bộ máy hành chính nhà nước từng bước được nâng cao; việc ứng dụng công nghệ thông tin và xây dựng chính quyền số được đẩy mạnh; các thủ tục hành chính được đơn giản hoá, thời gian giải quyết được rút ngắn, tạo điều kiện thuận lợi cho tổ chức, cá nhân.
Đồng chí Hoàng Văn Thành, Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Bí thư Thành ủy, Chủ tịch HĐND thành phố phát biểu tại hội nghị.
Đồng chí Trưởng ban Tuyên giáo Tỉnh ủy, trưởng đoàn giám sát đề nghị trong thời gian tới Ban Thường vụ Thành ủy tiếp tục lãnh đạo, chỉ đạo, triển khai tổ chức thực hiện nghiêm các nghị quyết, quan điểm chỉ đạo của trung ương, của tỉnh; chỉ đạo các cơ quan, đơn vị tập trung đánh giá tình hình xác định rõ nguyên nhân hạn chế, dự báo khó khăn, thách thức, trên cơ sở đó tham mưu bổ sung chương trình hành động thực hiện nghị quyết cho phù hợp và sát thực tế. Tiếp tục phát huy tinh thần đoàn kết, thực hiện tốt nguyên tắc tập trung dân chủ. Lãnh đạo, chỉ đạo thực hiện đồng bộ các nhiệm vụ, giải pháp xây dựng Đảng, hệ thống chính trị, phát triển kinh tế - xã hội.
Thành viên đoàn giám sát phát biểu tại hội nghị.
Chú trọng đẩy mạnh cải cách hành chính, cải thiện mạnh mẽ môi trường đầu tư kinh doanh thông thoáng, thuận lợi; tiếp tục phát triển thành phố theo hướng hiện đại, đồng bộ, có bản sắc, có tính bền vững, không gian đô thị mở rộng. Tiếp tục đổi mới phương thức, nâng cao năng lực lãnh đạo, sức chiến đấu của Đảng, xây dựng hệ thống chính trị trong sạch, vững mạnh. Đối với cá nhân đồng chí Bí thư Thành ủy, đề nghị tiếp tục nêu cao vai trò trách nhiệm cùng với tập thể Ban Chấp hành, Ban Thường vụ, Thường trực Thành ủy lãnh đạo, chỉ đạo triển khai thực hiện thắng lợi các mục tiêu nghị quyết đại hội đảng bộ các cấp đã đề ra.
Đào Quyên
Tin cùng chuyên mục
- Thực hiện chặt chẽ quy định, quy trình công tác cán bộ 12.07.2024 | 18:17 PM
- Thành phố: Tổng giá trị sản xuất tăng 5,7% 09.07.2024 | 16:10 PM
- Khai giảng lớp thứ nhất bồi dưỡng cán bộ quy hoạch Ủy viên Ban Chấp hành Trung ương Đảng khóa XIV 09.07.2024 | 09:02 AM
- Quy định 144-QĐ/TW: Vận dụng tư tưởng Hồ Chí Minh trong giai đoạn mới 04.07.2024 | 08:58 AM
- Giám sát việc lãnh đạo, chỉ đạo, thực hiện công tác định giá tài sản 02.07.2024 | 17:14 PM
- Đảng ủy Công an tỉnh: Tổ chức lớp bồi dưỡng nghiệp vụ công tác kiểm tra, giám sát và kỷ luật của Đảng 06.06.2024 | 17:45 PM
- Toàn tỉnh: Trao tặng, truy tặng Huy hiệu Đảng cho 2.130 đảng viên trong đợt 19/5/2024 16.05.2024 | 10:32 AM
- Thông qua dự thảo báo cáo kết quả giám sát việc lãnh đạo, chỉ đạo thực hiện kết luận, nghị quyết về giáo dục, văn hóa tại Huyện ủy Đông Hưng 06.05.2024 | 19:58 PM
- Thường trực Tỉnh ủy làm việc với đoàn công tác của Tạp chí Cộng sản 08.11.2023 | 20:13 PM
- Kỷ niệm 195 năm thành lập huyện Tiền Hải (1828 - 2023)Tiền Hải: Phát huy truyền thống, phấn đấu vươn xa 06.10.2023 | 08:48 AM
Xem tin theo ngày
-
Thái Bình thực hiện cấm biển từ 9 giờ ngày 22/7
- Công điện khẩn số 04 của Ban Chỉ huy Phòng, chống thiên tai và Tìm kiếm cứu nạn tỉnh Thái Bình
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!
- Thông cáo đặc biệt về Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Tổ chức lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Đồng chí Nguyễn Khắc Thận, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Tang lễ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng được tổ chức theo nghi thức Quốc tang
- Tổ chức thành công cuộc diễn tập phòng thủ dân sự tỉnh Thái Bình năm 2024