Minh Vương: Từ U11 Thái Bình đến U23 Việt Nam
Bàn thắng của cầu thủ quê Thụy Chính (Thái Thụy) không chỉ lấy lại tinh thần cho các cầu thủ đội tuyển quốc gia mà còn đáp lại sự cổ vũ của hàng triệu người hâm mộ bóng đá Việt Nam. Tuy nhiên, để có được sự yêu mến của người hâm mộ, chặng đường đến với bóng đá của Minh Vương gặp nhiều khó khăn và gian nan.
Mồ côi cha khi vừa bước chân vào Hoàng Anh Gia Lai
Minh Vương tên đầy đủ là Trần Minh Vương, quê xã Thụy Chính (Thái Thụy). Ngay từ nhỏ, Minh Vương đã yêu thích bóng đá và sớm bộc lộ năng khiếu ở môn thể thao này. Sau nhiều giải đấu của trường và của huyện, Minh Vương được tuyển vào đội U11 Thái Bình, tham gia thi đấu giải toàn quốc và giành huy chương bạc. Học Trường Năng khiếu thể dục thể thao Thái Bình một năm, Minh Vương được tuyển vào lớp năng khiếu Hoàng Anh Gia Lai. Đồng hành cùng em trên mỗi chặng đường thi đấu đều có bóng dáng người cha. Tuy nhiên, chỉ ít ngày sau khi dẫn Minh Vương vào Hoàng Anh Gia Lai theo đuổi niềm đam mê bóng đá, người cha của Minh Vương đã đột ngột qua đời vì bệnh tim. Sợ Minh Vương bị sốc tâm lý nên gia đình giấu chuyện bố mất. Linh tính có chuyện chẳng lành, Minh Vương liên tục gọi điện thoại về nhà và hỏi bố nhưng mẹ, người thân và những người hàng xóm đều không dám cho em biết việc bố mất. Đến khi về nghỉ tết, nhìn thấy di ảnh của bố trên bàn thờ, Minh Vương đã sốc, không thể đứng vững. Với cậu bé 12 tuổi, vừa bước chân vào con đường bóng đá, mất cha là sự thiệt thòi quá lớn.
Bà Nguyễn Thị Chuốt - mẹ của Minh Vương tự hào chia sẻ về những thành tích của con.
Bà Nguyễn Thị Chuốt, mẹ Minh Vương chia sẻ: Khi bố còn sống, trong mỗi trận đấu của Minh Vương, bố đều có mặt để cổ vũ. Tuy nhiên, từ khi bố mất, kinh tế gia đình khó khăn nên tôi không có điều kiện vào thăm và cổ vũ cho cháu được. Tất cả đều nhờ vào sự chăm sóc, dạy dỗ của các thầy ở Hoàng Anh Gia Lai. Một năm, Minh Vương được về thăm nhà 2 lần, mỗi lần khoảng một tuần. Kể từ khi bố mất, Minh Vương ít nói hơn nhưng lại sống rất tình cảm và quan tâm hơn tới mọi người.
Nỗ lực để có mặt trong đội tuyển bóng đá quốc gia
Thiệt thòi hơn các bạn cùng lứa song Minh Vương sớm ý thức được mình cần cố gắng và nỗ lực hơn mọi người. Hàng ngày, Minh Vương đều chăm chỉ luyện tập. Đáp lại sự nỗ lực, phấn đấu không ngừng đó, Minh Vương được gọi tham gia đội tuyển U19, U23 và đội tuyển quốc gia Việt Nam với vị trí tiền vệ công.
Trong quá trình học tập và được đào tạo tại Hoàng Anh Gia Lai, Minh Vương lập được nhiều thành tích với 2 năm liền đạt huy chương bạc và đồng giải U17 quốc gia Báo Bóng đá - Cúp Thái Sơn; huy chương đồng giải U19 quốc gia năm 2014; giải cầu thủ trẻ hay nhất V.League 2014; vô địch giải U21 quốc tế Báo Thanh niên 2015; bàn thắng đẹp nhất V-League tháng 5/2014 hay cầu thủ trẻ xuất sắc nhất V-League 2014 và bàn thắng đẹp nhất tháng 6 V-League 2018. Đạt được nhiều thành tích nhưng Minh Vương lại kém duyên với những trận đấu lớn. Đầu năm 2018, cầu thủ trẻ lỡ hẹn với giải U23 châu Á do chấn thương rách cơ đùi trong tập luyện.
Bỏ qua những việc chưa thể thực hiện trong quá khứ, Minh Vương ngày càng hoàn thiện và phấn đấu để lọt vào tầm ngắm của huấn luyện viên Park Hang Seo. Niềm vui đã đến khi Minh Vương được gọi thi đấu tại ASIAD 2018. Sau 5 trận ngồi trên ghế dự bị, khi được gọi vào sân, Minh Vương đã khẳng định được tài năng và sức trẻ của mình với bàn thắng danh dự cho đội tuyển Việt Nam trong trận bán kết gặp Hàn Quốc.
Minh Vương (ngồi hàng đầu thứ 7 - từ trái qua phải) chụp ảnh kỷ niệm cùng các cầu thủ câu lạc bộ Hoàng Anh Gia Lai.
Bà Nguyễn Thị Chuốt chia sẻ thêm: Sau trận đấu với Hàn Quốc, Minh Vương có gọi điện về nhà, hỏi thăm tình hình sức khỏe mọi người. Khi hỏi về bàn thắng, Minh Vương chỉ cười và nói con sẽ cố gắng hơn nữa. Bàn thắng của con trai chính là món quà gửi tới bố nhân ngày giỗ.
Sau giải đấu, Minh Vương quay lại với việc tập luyện hàng ngày tại câu lạc bộ Hoàng Anh Gia Lai. Con đường của cầu thủ trẻ sinh năm 1995 vẫn đang rộng mở. Bàn thắng tại ASIAD 2018 không chỉ mang về bàn thắng danh dự cho Olympic Việt Nam mà còn khẳng định tài năng và khát vọng cống hiến cho nền bóng đá Việt Nam của Minh Vương. Hy vọng đây sẽ là bước đệm để chàng trai quê lúa ghi dấu ấn của mình trong bộ môn thể thao vua tại những giải đấu lớn.
Hoàng Lanh
Tin cùng chuyên mục
- Thái Bình giành 1 huy chương vàng môn điền kinh tại Hội khỏe Phù Đổng toàn quốc 16.05.2024 | 21:37 PM
- Hội thao Sở Tài nguyên và Môi trường 10 tỉnh, thành phố khu vực đồng bằng sông Hồng 14.10.2023 | 20:37 PM
- U22 Malaysia thắng Lào 5-1 04.05.2023 | 00:45 AM
- ĐT U22 Campuchia 1-1 ĐT Philippines 02.05.2023 | 21:40 PM
- Thắng Trung Quốc, Việt Nam vào chung kết bóng chuyền CLB nữ châu Á 01.05.2023 | 23:19 PM
- Bốc thăm môn bóng đá SEA Games 32: Nữ Việt Nam cùng bảng Philippines, Myanmar - U22 Việt Nam cùng bảng Thái Lan, Malaysia 05.04.2023 | 16:17 PM
- SEA Games 32: Đoàn Thể thao Việt Nam giảm khoảng 200 vận động viên 03.04.2023 | 16:51 PM
- Công bố quyết định Liên đoàn Bóng bàn Thái Bình là thành viên Liên đoàn Bóng bàn Việt Nam 09.03.2023 | 20:00 PM
- Vũ Thư: Giải bóng đá thiếu niên, nhi đồng thu hút gần 200 vận động viên tham gia 17.02.2023 | 16:51 PM
- Nguyễn Thị Oanh giành HCV lịch sử cho điền kinh Việt Nam ở giải châu Á 11.02.2023 | 23:21 PM
Xem tin theo ngày
-
Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Tăng cường giám sát việc thực hiện các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành
- Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh, đồng chí Nguyễn Đức Cảnh và các anh hùng liệt sĩ