Quỳnh Phụ: Tăng cường công tác quản lý nhà nước về công tác tín ngưỡng, tôn giáo
Các đại biểu dự hội nghị.
Huyện Quỳnh Phụ hiện có 1.361 cơ sở tín ngưỡng với trên 110 nghìn người sinh hoạt. Năm 2022, hoạt động tín ngưỡng, tôn giáo từ huyện đến cơ sở chấp hành nghiêm các quy định về tín ngưỡng, tôn giáo. Mặt trận Tổ quốc và các tổ chức, đoàn thể trong huyện tăng cường tuyên truyền các chủ trương của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước về công tác tín ngưỡng, tôn giáo đến các tổ chức và quần chúng nhân dân; đồng thời hướng dẫn các cơ sở thờ tự, cơ sở tín ngưỡng tôn giáo trên địa bàn tổ chức các hoạt động lễ hội theo đúng thuần phong mỹ tục; kịp thời phát hiện và giải quyết các vấn đề phức tạp ngay từ cơ sở.
Đối với việc thực hiện quy chế dân chủ ở cơ sở, chính quyền các cấp trong huyện luôn quan tâm, chỉ đạo, triển khai có hiệu quả, qua đó tình hình thực hiện dân chủ ở các xã, thị trấn, trong cơ quan và doanh nghiệp có nhiều chuyển biến rõ nét. Nhận thức của cấp ủy, chính quyền, cán bộ, đảng viên, nhất là người đứng đầu trong thực hiện quy chế dân chủ ngày càng được phát huy gắn với việc đẩy mạnh học tập và làm theo tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh...
Hoạt động tín ngưỡng, tôn giáo tại huyện Quỳnh Phụ thực hiện theo đúng quy định của pháp luật
Năm 2023, việc thực hiện quy chế dân chủ ở cơ sở tập trung đẩy mạnh tuyên truyền những quan điểm, chủ trương của Đảng, chính sách pháp luật của Nhà nước. Nâng cao vai trò, trách nhiệm của người đứng đầu cấp ủy trong việc tiếp dân, đối thoại, xử lý, giải quyết phản ánh, kiến nghị, khiếu nại, tố cáo của quần chúng nhân dân. Trong công tác tín ngưỡng, tôn giáo cùng với đẩy mạnh tuyên truyền, vận động chức sắc, tín đồ và nhân dân thực hiện đúng quy định cần tăng cường công tác quản lý nhà nước về công tác tín ngưỡng, tôn giáo; giải quyết dứt điểm ý kiến, kiến nghị ngay từ cơ sở để ổn định tình hình chính trị, trật tự an toàn xã hội, tập trung đẩy mạnh phát triển kinh tế, nâng cao đời sống người dân.
Nguyễn Cường
Tin cùng chuyên mục
- Tái hiện chiến thắng Điện Biên Phủ hào hùng bằng 700 drone 06.05.2024 | 08:25 AM
- Lễ hội truyền thống Bổng Điền đón Bằng công nhận Di sản văn hóa phi vật thể quốc gia 20.04.2024 | 22:23 PM
- Tăng cường quản lý hoạt động du lịch dịp Giỗ Tổ Hùng Vương 03.04.2024 | 15:34 PM
- CLB Thư pháp Hán Nôm huyện Quỳnh Phụ kỷ niệm 10 năm thành lập 17.12.2023 | 17:21 PM
- Đoàn đại biểu chương trình giao lưu văn hóa - kết nối doanh nghiệp Việt Nam - Hàn Quốc “Thai Binh Homecoming Day” thăm di tích quốc gia đặc biệt chùa Keo 02.12.2023 | 19:08 PM
- Khai mạc “Ngày hội Di sản văn hóa Việt Nam lần thứ IV - 2023” 23.11.2023 | 02:46 AM
- Thành phố bình xét thôn tổ dân phố văn hóa năm 2023 09.11.2023 | 19:31 PM
- Tối nay (26/10): Truyền hình trực tiếp lễ kỷ niệm 65 năm ngày Bác Hồ về thăm Thái Bình lần thứ ba 26.10.2023 | 14:28 PM
- Tọa đàm Âm nhạc Thái Bình trong thời kỳ đổi mới 12.10.2023 | 16:30 PM
- Gần 1000 tác phẩm cây cảnh tham gia triển lãm sinh vật cảnh Trà Khê 19.05.2023 | 22:17 PM
Xem tin theo ngày
-
Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Tăng cường giám sát việc thực hiện các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành
- Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh, đồng chí Nguyễn Đức Cảnh và các anh hùng liệt sĩ