Năm cuối cấp
Có lẽ sẽ chẳng chuyện gì xảy ra nếu như “Sâu còi” không phát hiện ra cánh hoa đầu tiên trên cây phượng đối diện lớp học. Thế là đại gia đình 9C nhà mình kéo nhau ra xem làm náo động cả một góc sân trường. Tụi con trai với tay hái cho bằng được, thậm chí còn trèo lên ghế đá mà hái. Và kết quả là mười lăm tên con trai “đại trượng phu” dám làm, dám chịu nhận được “giấy mời” của thầy hiệu trưởng. Trở về với gương mặt buồn thiu, tụi con trai còn được con gái “hỏi thăm” và kèm theo là những tiếng cười rúc rích. Cô chủ nhiệm biết chuyện, tưởng cô sẽ mắng một trận, ai ngờ cô còn an ủi những đứa con bồng bột của mình bằng những câu chuyện dí dỏm, nghịch ngợm thời học sinh của cô.
Con còn nhớ mãi câu cuối cùng của cô khi kết thúc buổi nói chuyện: “Các bạn nam à, cô tin là những nụ cười của các bạn nữ ẩn chứa bao cảm xúc mà các em không thể biết được đâu”. Cô ơi, cô có biết chỉ với câu nói ấy thôi, tụi mít ướt lớp mình được dịp vỡ òa ra. Con cũng là con gái nhưng lại nói không buồn gì hết, phải vui vẻ “phá phách” những ngày tháng cuối cùng còn ở lại trường. Nói vậy thôi, con cũng bất giác thấy lạ bởi những cảm xúc chưa bao giờ có ở trong con. Nó lạ lẫm và đặc biệt lắm cô à. Một chút nhớ, một chút bâng khuâng và cả một chút nuối tiếc... như cô nói vậy...
Sau buổi nói chuyện ấy, lưu bút được cả lớp truyền tay. Nhận cuốn sổ từ tay nhau, đứa nào cũng nhăn mặt: “Tao chẳng biết viết gì đâu. Ðọc xong “củ chuối” thì đừng có chê đấy”, để rồi lại cặm cụi hí hoáy: “chào đại gia đình 9C...” “Trí phèo hâm này...” Nhím xù ơi...”... Những dòng lưu bút lúc dí dỏm, lúc lại da diết đến lạ, kèm theo đó, những dòng tâm sự chưa bao giờ nói, những tình cảm còn giấu kín trong lòng được mở ra theo từng nét chữ.
Ngày chia tay, ai cũng đùa nghịch, cười vui vẻ nhưng trong lòng lại thấy bổi hổi, bồi hồi. Năm nay là năm cuối cấp rồi, biết bao giờ mới có thể được học chung một lớp, được ngồi bên thằng bạn tinh nghịch, giành nhau từng thứ đồ ăn giấu giếm mang vào lớp học...? Ðể rồi hôm sinh nhật lớp, bao cảm xúc như vỡ òa ra với những giọt nước mắt, những cái ôm xiết chặt. Giờ mới thấm thía thế nào là cảm giác buồn bã khi chia xa. Tự dặn lòng mình không được khóc mà sao nước mắt lại như những kỷ niệm cùng ùa về trong tâm tưởng?
Một năm học sao trôi qua nhanh quá! Một năm với 8760 giờ đầy ắp những vui, buồn, giận hờn vô cớ của tuổi mười lăm còn đầy bỡ ngỡ trước chặng đường khó khăn đang chờ đón khi không còn được cùng bước đi bên 9C thân yêu. Nhưng đến lúc phải xa nhau thật rồi. Tạm biệt nhé, các bạn của tôi. Hãy mãi nhớ về “9C – một ổ nhân tài” in trên tấm ảnh tập thể lớp nhé! Mãi nhớ về một thời áo trắng hồn nhiên, trong sáng, nghịch ngợm nhưng rất đáng mến, đáng yêu...
Tạm biệt, 9c...
Nguyễn Thị Thu Trang
(Lớp 11 Văn, Trường THPT Chuyên Thái Bình)
Tin cùng chuyên mục
- Tái hiện chiến thắng Điện Biên Phủ hào hùng bằng 700 drone 06.05.2024 | 08:25 AM
- Lễ hội truyền thống Bổng Điền đón Bằng công nhận Di sản văn hóa phi vật thể quốc gia 20.04.2024 | 22:23 PM
- Tăng cường quản lý hoạt động du lịch dịp Giỗ Tổ Hùng Vương 03.04.2024 | 15:34 PM
- CLB Thư pháp Hán Nôm huyện Quỳnh Phụ kỷ niệm 10 năm thành lập 17.12.2023 | 17:21 PM
- Đoàn đại biểu chương trình giao lưu văn hóa - kết nối doanh nghiệp Việt Nam - Hàn Quốc “Thai Binh Homecoming Day” thăm di tích quốc gia đặc biệt chùa Keo 02.12.2023 | 19:08 PM
- Khai mạc “Ngày hội Di sản văn hóa Việt Nam lần thứ IV - 2023” 23.11.2023 | 02:46 AM
- Thành phố bình xét thôn tổ dân phố văn hóa năm 2023 09.11.2023 | 19:31 PM
- Tối nay (26/10): Truyền hình trực tiếp lễ kỷ niệm 65 năm ngày Bác Hồ về thăm Thái Bình lần thứ ba 26.10.2023 | 14:28 PM
- Tọa đàm Âm nhạc Thái Bình trong thời kỳ đổi mới 12.10.2023 | 16:30 PM
- Gần 1000 tác phẩm cây cảnh tham gia triển lãm sinh vật cảnh Trà Khê 19.05.2023 | 22:17 PM
Xem tin theo ngày
-
Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh, đồng chí Nguyễn Đức Cảnh và các anh hùng liệt sĩ
- Đồng chí Trần Cẩm Tú, Ủy viên Bộ Chính trị, Bí thư Trung ương Đảng, Chủ nhiệm Ủy ban Kiểm tra Trung ương thăm, tặng quà người có công tại Thái Bình
- Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!
- Thông cáo đặc biệt về Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng