Một gia đình văn hóa tiêu biểu
Cụ Thỏa cho chữ.
Khi chúng tôi đến, cụ ông Đào Văn Thỏa ngồi thư thái viết chữ Nho - công việc mưu sinh bao năm tháng, bây giờ là thú vui lúc tuổi già. Đôi tay nhăn nheo của bậc cao niên 100 tuổi vẫn run run trong các việc sinh hoạt hàng ngày, nhưng khi đặt bút viết chữ là khoáng đạt và còn điêu luyện lắm.
Cụ bà Nguyễn Thị Dụ, 91 tuổi ngồi phe phẩy cái quạt nan cho đứa chắt nội. Dịp này có người hàng xóm làm ăn xa về thăm quê, sang xin cụ Thỏa đôi ba chữ mang đi. Anh Đào Duy Từ - người con trai út đã hơn 50 tuổi lặng lẽ ngồi bên mài mực giúp cha. Đã mấy chục năm nay, anh vẫn thường làm công việc ấy. Nhìn cử chỉ anh cúi người, nâng tay đưa bút nghiên cho bố, tôi phần nào hiểu vì sao trong 6 người con, ông bà lại chọn ở với người con út này. Đó chính là vì cái tâm của anh hướng về cha mẹ.
Người cao tuổi thành phố Thái Bình biểu diễn văn nghệ tại Lễ hội Xuân năm 2014. Ảnh: Ngọc Linh
Ông Bùi Công Chức - Trưởng ban Văn hóa xã Vũ Vân tiếp chuyện chúng tôi, khẳng định: Cụ Thỏa còn minh mẫn lắm. Chẳng thế mà ở tuổi xưa nay hiếm, khi bà con làm đường giao thông, cụ vẫn ra động viên. Cụ bà thì chè nước phụ giúp xóm làng. Làm như vậy họ thấy vui chẳng khác nào thời kháng chiến gia đình nuôi dưỡng cán bộ, hay tham gia dạy bình dân học vụ ở thôn làng. Chỉ khác là các công việc xưa ấy Nhà nước khen tặng bằng huân, huy chương, còn bây giờ bà con làng trên xóm dưới dành cho ông bà niềm tôn trọng và quý mến. Gia đình cụ Thỏa được bình xét đạt gia đình văn hóa tiêu biểu nhiều năm liền. Tính ra cụ Thỏa có tới hơn hai chục cháu chắt nội ngoại và 2 đứa chút nữa. Cụ cười rất hể hả khi nói về đại gia đình mình. Mỗi dịp lễ tết, con cháu xa gần quây quần về gần chục mâm cơm rôm rả. Cụ bảo đến giờ có nhắm mắt xuôi tay cũng thanh thản lắm. Chỉ mong cháu con giữ vững đạo làm người giữa bộn bề cuộc sống, để không bị lạc hướng, sống có ích cho đời.
Sáng sáng cụ Thỏa vẫn tập thể dục bằng các động tác nhẹ nhàng. Ăn uống thanh đạm chứ không xô bồ. Việc làng việc nước vẫn tham gia động viên phong trào, rồi bảo ban con cháu phấn đấu lao động, học tập và công tác. Thi thoảng hai ông bà thong thả dạo bước trên con đường nông thôn mới rộng rãi bà con vừa hoàn thiện. Thiết nghĩ cuộc sống của đôi vợ chồng tuổi xưa nay hiếm ấy thật đáng để mơ ước.
Hà Thanh
(Đài Truyền thanh Vũ Thư)
Tin cùng chuyên mục
- Tái hiện chiến thắng Điện Biên Phủ hào hùng bằng 700 drone 06.05.2024 | 08:25 AM
- Lễ hội truyền thống Bổng Điền đón Bằng công nhận Di sản văn hóa phi vật thể quốc gia 20.04.2024 | 22:23 PM
- Tăng cường quản lý hoạt động du lịch dịp Giỗ Tổ Hùng Vương 03.04.2024 | 15:34 PM
- CLB Thư pháp Hán Nôm huyện Quỳnh Phụ kỷ niệm 10 năm thành lập 17.12.2023 | 17:21 PM
- Đoàn đại biểu chương trình giao lưu văn hóa - kết nối doanh nghiệp Việt Nam - Hàn Quốc “Thai Binh Homecoming Day” thăm di tích quốc gia đặc biệt chùa Keo 02.12.2023 | 19:08 PM
- Khai mạc “Ngày hội Di sản văn hóa Việt Nam lần thứ IV - 2023” 23.11.2023 | 02:46 AM
- Thành phố bình xét thôn tổ dân phố văn hóa năm 2023 09.11.2023 | 19:31 PM
- Tối nay (26/10): Truyền hình trực tiếp lễ kỷ niệm 65 năm ngày Bác Hồ về thăm Thái Bình lần thứ ba 26.10.2023 | 14:28 PM
- Tọa đàm Âm nhạc Thái Bình trong thời kỳ đổi mới 12.10.2023 | 16:30 PM
- Gần 1000 tác phẩm cây cảnh tham gia triển lãm sinh vật cảnh Trà Khê 19.05.2023 | 22:17 PM
Xem tin theo ngày
-
Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại huyện Kiến Xương
- Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại Hưng Hà
- Công bố quyết định bổ nhiệm Phó Chánh Văn phòng Đoàn đại biểu Quốc hội và HĐND tỉnh
- Thường trực Tỉnh ủy chúc mừng Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy nhân ngày truyền thống của ngành
- Công bố các quyết định về công tác cán bộ
- Nhiều kết quả tích cực trong thực hiện Chỉ thị số 26 của Bộ chính trị
- Hội thảo khoa học cấp Bộ “Xây dựng nguồn nhân lực chất lượng cao – Đột phá phát triển vùng đồng bằng sông Hồng”
- Khen thưởng 55 tập thể, cá nhân trong tổ chức thực hiện các hoạt động kỷ niệm 70 năm ngày giải phóng thị xã Thái Bình, 20 năm xây dựng và phát triển thành phố Thái Bình
- Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ