Ông thầy chèo Khuốc
Một buổi biểu diễn của nghệ sĩ chèo làng Khuốc. Ảnh: Tú Anh
Từ lúc còn là cậu bé 5, 6 tuổi, mỗi khi tiếng trống chèo nổi lên, các diễn viên, nhạc công trong đội chèo của làng tập hát, tập diễn, Bùi Văn Ro lại nhanh chân rảo bước đến xem. Mang trong mình dòng máu của người dân làng Khuốc, uống nước của làng Khuốc nên cậu bé Ro ngày ấy "học thuộc lòng" rất nhanh lời hát, các làn điệu, "bắt chước" rất nhanh cách diễn của các diễn viên. Say sưa với chèo quê hương, 15 tuổi, ông tham gia vào đội chèo của làng với vai trò là người nhắc vở. Sau gần 3 năm, ông được đảm nhận vai diễn đầu tiên trong đời, đó là vai lão say trong vở "Tôn Mạnh, Tôn Trọng". Với vai diễn này, ông Ro xuất sắc giành huy chương vàng trong hội diễn của tỉnh.
Ông Ro kể: Khi tham gia đội chèo của làng, bên cạnh việc cố gắng ghi nhớ, thể hiện tốt nhất các vai do các lão nghệ nhân trong đội truyền dạy, tôi thường học lỏm cách diễn, cách múa hát của các vai khác thông qua việc quan sát các diễn viên trong đội truyền dạy cho nhau. Nhờ tích cực học hỏi trong quá trình đội tập luyện, đi diễn, ông Ro nhanh chóng thuộc trọn vẹn các trích đoạn chèo cổ nổi tiếng, biết cách diễn các nhân vật. Yêu chèo, có tâm với nghệ thuật truyền thống, là người nắm giữ nhiều "chất chèo" của làng Khuốc, ông Ro được cán bộ, nhân dân địa phương tín nhiệm bầu làm chủ nhiệm câu lạc bộ chèo xã Phong Châu, được các câu lạc bộ văn nghệ trong xã, trong huyện mời dạy. Cứ như vậy, mấy chục năm qua, mặc dù chỉ tự học, chưa kinh qua một lớp đào tạo hát múa chèo chuyên nghiệp nào nhưng bằng cái tâm muốn gìn giữ, trao truyền nghệ thuật truyền thống, ông đã trực tiếp truyền dạy cho thành viên 9 câu lạc bộ của các thôn, đoàn thể trong xã Phong Châu và nhiều người dân các xã khác trong huyện như Đông Dương, An Châu, Trọng Quan, Liên Giang...
Dạy cho rất nhiều người biết hát chèo, diễn chèo nhưng điều khiến ông Ro lo ngại nhất hiện nay là cái tâm của những học trò "lớn tuổi" trong việc gìn giữ chất chèo làng Khuốc không cao. Nhiều người nhận vai diễn nhưng không tuân theo vốn cổ mà tự thêm nếm, tự sáng tạo, cải biên khác trước. Ông lo chèo Khuốc sẽ dần phôi pha theo tháng năm, mất đi những đặc trưng riêng có. Ông mong, thời gian tới, các cấp chính quyền địa phương quan tâm hơn nữa đến việc bảo tồn di sản văn hóa phi vật thể của tỉnh, nhất là chèo làng Khuốc, để chèo làng Khuốc mãi là niềm tự hào của người dân Phong Châu nói riêng, Thái Bình nói chung.
Quỳnh Thanh
Tin cùng chuyên mục
- Tái hiện chiến thắng Điện Biên Phủ hào hùng bằng 700 drone 06.05.2024 | 08:25 AM
- Lễ hội truyền thống Bổng Điền đón Bằng công nhận Di sản văn hóa phi vật thể quốc gia 20.04.2024 | 22:23 PM
- Tăng cường quản lý hoạt động du lịch dịp Giỗ Tổ Hùng Vương 03.04.2024 | 15:34 PM
- CLB Thư pháp Hán Nôm huyện Quỳnh Phụ kỷ niệm 10 năm thành lập 17.12.2023 | 17:21 PM
- Đoàn đại biểu chương trình giao lưu văn hóa - kết nối doanh nghiệp Việt Nam - Hàn Quốc “Thai Binh Homecoming Day” thăm di tích quốc gia đặc biệt chùa Keo 02.12.2023 | 19:08 PM
- Khai mạc “Ngày hội Di sản văn hóa Việt Nam lần thứ IV - 2023” 23.11.2023 | 02:46 AM
- Thành phố bình xét thôn tổ dân phố văn hóa năm 2023 09.11.2023 | 19:31 PM
- Tối nay (26/10): Truyền hình trực tiếp lễ kỷ niệm 65 năm ngày Bác Hồ về thăm Thái Bình lần thứ ba 26.10.2023 | 14:28 PM
- Tọa đàm Âm nhạc Thái Bình trong thời kỳ đổi mới 12.10.2023 | 16:30 PM
- Gần 1000 tác phẩm cây cảnh tham gia triển lãm sinh vật cảnh Trà Khê 19.05.2023 | 22:17 PM
Xem tin theo ngày
-
Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại huyện Kiến Xương
- Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại Hưng Hà
- Công bố quyết định bổ nhiệm Phó Chánh Văn phòng Đoàn đại biểu Quốc hội và HĐND tỉnh
- Thường trực Tỉnh ủy chúc mừng Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy nhân ngày truyền thống của ngành
- Công bố các quyết định về công tác cán bộ
- Nhiều kết quả tích cực trong thực hiện Chỉ thị số 26 của Bộ chính trị
- Hội thảo khoa học cấp Bộ “Xây dựng nguồn nhân lực chất lượng cao – Đột phá phát triển vùng đồng bằng sông Hồng”
- Khen thưởng 55 tập thể, cá nhân trong tổ chức thực hiện các hoạt động kỷ niệm 70 năm ngày giải phóng thị xã Thái Bình, 20 năm xây dựng và phát triển thành phố Thái Bình
- Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ