Đón bằng bảo trợ của Unesco và trống đồng ngàn năm Thăng Long - Hà Nội
Đồng chí Nguyễn Hồng Diên – Phó Bí thư Thường trực Tỉnh uỷ, lãnh đạo một số bộ ngành của Trung ương, lãnh đạo Unesco Việt Nam, Hội Phật giáo Việt Nam; Hội Khoa học Lịch sử Việt Nam... cùng đông đảo con cháu họ Trần, du khách thập phương đã về dự.
Làng Mẹo (nay là thôn Phương La xã Thái Phương, huyện Hưng Hà) là quê Đại vương Trần Hoằng Nghị và là nơi dòng họ Trần khởi nghiệp. Để tưởng nhớ công ơn tổ tiên và các vị vua chúa tướng lĩnh nhà Trần, Nghệ nhân Trần Văn Sen - Trưởng tộc họ Trần, hậu duệ cụ tổ Hoằng Nghị Đại Vương, hiện là Tổng giám đốc Công ty XNK Hương Sen đã đầu tư tôn tạo đền thờ Đức Hoằng Nghị Đại Vương.
Công trình kiến trúc sau một thời gian dài thi công vừa được khánh thành là công trình kiến trúc uy nghi, lộng lẫy, mang đậm ý nghĩa lịch sử văn hoá và tâm linh sâu sắc. Công trình đã được hiệp hội Unesco Việt Nam cấp bằng bảo trợ.
Tại buổi lễ, ông Nguyễn Xuân Thắng, Chủ tịch Liên hiệp các Hội Unesco Việt Nam đã trao tặng bằng bảo trợ đền thờ đức Hoằng Nghị Đại vương cho hậu duệ Trần Văn Sen và Hoà thượng Thích Thanh Tứ - Phó chủ tịch Hội đồng trị sự Giáo hội Phật giáo Việt Nam, Chủ tịch Ban chấp hành họ Trần Việt Nam. Ông Dương Trung Quốc - Phó Chủ tịch kiêm Tổng thư ký Hội Khoa học Lịch sử Việt Nam thay mặt Ban tổ chức Lễ hội ngàn năm Thăng Long Hà Nội trao hai chiếc trống đồng là linh vật của đại lễ ngàn năm Thăng Long Hà Nội, là quốc bảo của Việt Nam, biểu trưng cho tinh thần, văn hoá, bản lĩnh của dân tộc Việt Nam trong thời kỳ dựng và giữ nước cho dòng họ Trần - là dòng họ tiêu biểu và Công ty Hương Sen - là doanh nghiệp tiêu biểu của Việt Nam.
Đây là sự kiện lớn, vinh dự không chỉ với người dân địa phương, dòng họ Trần, Công ty XNK Hương Sen mà còn có ý nghĩa một lần nữa khẳng định công lao to lớn của Vương triều Trần; sự tiếp nổi truyền thống vẻ vang của dòng họ Trần và nhân dân ta trong chặng đường xây dựng và bảo vệ Tổ quốc.
Tin: Hà Dung
Tin cùng chuyên mục
- Tái hiện chiến thắng Điện Biên Phủ hào hùng bằng 700 drone 06.05.2024 | 08:25 AM
- Lễ hội truyền thống Bổng Điền đón Bằng công nhận Di sản văn hóa phi vật thể quốc gia 20.04.2024 | 22:23 PM
- Tăng cường quản lý hoạt động du lịch dịp Giỗ Tổ Hùng Vương 03.04.2024 | 15:34 PM
- CLB Thư pháp Hán Nôm huyện Quỳnh Phụ kỷ niệm 10 năm thành lập 17.12.2023 | 17:21 PM
- Đoàn đại biểu chương trình giao lưu văn hóa - kết nối doanh nghiệp Việt Nam - Hàn Quốc “Thai Binh Homecoming Day” thăm di tích quốc gia đặc biệt chùa Keo 02.12.2023 | 19:08 PM
- Khai mạc “Ngày hội Di sản văn hóa Việt Nam lần thứ IV - 2023” 23.11.2023 | 02:46 AM
- Thành phố bình xét thôn tổ dân phố văn hóa năm 2023 09.11.2023 | 19:31 PM
- Tối nay (26/10): Truyền hình trực tiếp lễ kỷ niệm 65 năm ngày Bác Hồ về thăm Thái Bình lần thứ ba 26.10.2023 | 14:28 PM
- Tọa đàm Âm nhạc Thái Bình trong thời kỳ đổi mới 12.10.2023 | 16:30 PM
- Gần 1000 tác phẩm cây cảnh tham gia triển lãm sinh vật cảnh Trà Khê 19.05.2023 | 22:17 PM
Xem tin theo ngày
-
Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Tăng cường giám sát việc thực hiện các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành
- Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh, đồng chí Nguyễn Đức Cảnh và các anh hùng liệt sĩ