GIỮ GÌN VÀ PHÁT TRIỂN NGHỆ THUẬT HÁT – MÚA CHÈO, DÂN CA
Trong các loại hình nghệ thuật truyền thống, Chèo không chỉ là nghệ thuật diễn xướng mà còn là tâm hồn, khát vọng, thấm đượm chất nhân văn sâu sắc của dân tộc.
Nhà trường đã đào tạo ra nhiều thế hệ HSSV có trình độ Trung cấp về nghệ thuật Chèo và Nhạc cụ dân tộc, nhiều em đã trở thành các nghệ sỹ ưu tú, diễn viên, nhạc công xuất sắc trong các đoàn nghệ thuật chuyên nghiệp và không chuyên. Nhiều em đã dành nhiều giải thưởng cao trong các kỳ liên hoan, hội diễn nghệ thuật khu vực cũng như toàn quốc.
Chèo luôn là niềm say mê của nhiều thế hệ người dân Việt
Để bảo lưu và phát triển nghệ thuật truyền thống của quê hương góp phần xây dựng nền văn hoá Việt
Trường phối hợp với Sở Giáo dục - Đào tạo tổ chức hội nghị tuyển sinh, đồng thời mời các đồng chí lãnh đạo các phòng chức năng; các Trưởng, Phó phòng Giáo dục các huyện thị, thành phố bàn bạc trao đổi thống nhất về chủ trương, về đối tượng về thời gian mở lớp. hội nghị đã được sự thống nhất cao.
Nhà trường đã xây dựng được chương trình bồi dưỡng kiến thức hát – múa chèo, dân ca dành cho giáo viên mầm non, giáo viên dạy hát nhạc các trường tiểu học, THCS với thời gian học là 3 tháng; tập trung vào các ngày thứ 6, thứ 7 và chủ nhật hàng tuần. Sau khi kết thúc các học trình, học phần, giáo viên tổ chức kiểm tra, thi lấy điểm theo đúng quy chế đào tạo, đồng thời tổ chức dàn dựng chương trình để báo cáo kết quả khoá học.
Đây là lớp bồi dưỡng kiến thức hát – múa chèo, hát dân ca đầu tiên dành cho giáo viên mầm non, giáo viên dạy hát nhạc tại các trường tiểu học, THCS. Thời gian học không dài, trường đã xây dựng và lựa chọn một chương trình phù hợp nhất gồm một số làn điệu chèo quen thuộc, phổ biến, dễ hát, dễ thuộc, dễ vận dụng, thuộc các thể loại vui – trữ tình – buồn man mát – trào lộng; qua đó trang bị cho học viên kỹ thuật hát chèo vang – rền – nền – nẩy, đúng làn, đúng nhịp.
Hoàng Trung Dũng
(Trường Cao đẳng VHNT Thái Bình)
Tin cùng chuyên mục
- Tái hiện chiến thắng Điện Biên Phủ hào hùng bằng 700 drone 06.05.2024 | 08:25 AM
- Lễ hội truyền thống Bổng Điền đón Bằng công nhận Di sản văn hóa phi vật thể quốc gia 20.04.2024 | 22:23 PM
- Tăng cường quản lý hoạt động du lịch dịp Giỗ Tổ Hùng Vương 03.04.2024 | 15:34 PM
- CLB Thư pháp Hán Nôm huyện Quỳnh Phụ kỷ niệm 10 năm thành lập 17.12.2023 | 17:21 PM
- Đoàn đại biểu chương trình giao lưu văn hóa - kết nối doanh nghiệp Việt Nam - Hàn Quốc “Thai Binh Homecoming Day” thăm di tích quốc gia đặc biệt chùa Keo 02.12.2023 | 19:08 PM
- Khai mạc “Ngày hội Di sản văn hóa Việt Nam lần thứ IV - 2023” 23.11.2023 | 02:46 AM
- Thành phố bình xét thôn tổ dân phố văn hóa năm 2023 09.11.2023 | 19:31 PM
- Tối nay (26/10): Truyền hình trực tiếp lễ kỷ niệm 65 năm ngày Bác Hồ về thăm Thái Bình lần thứ ba 26.10.2023 | 14:28 PM
- Tọa đàm Âm nhạc Thái Bình trong thời kỳ đổi mới 12.10.2023 | 16:30 PM
- Gần 1000 tác phẩm cây cảnh tham gia triển lãm sinh vật cảnh Trà Khê 19.05.2023 | 22:17 PM
Xem tin theo ngày
-
Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Tăng cường giám sát việc thực hiện các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành
- Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh, đồng chí Nguyễn Đức Cảnh và các anh hùng liệt sĩ