Bế mạc lễ hội truyền thống đền A Sào năm 2016
Múa kéo chữ trong lễ hội truyền thống đền A Sào năm 2016.
Sau 3 ngày tổ chức, lễ hội truyền thống đền A Sào đã thành công về công tác tổ chức, an ninh trật tự, an toàn giao thông, vệ sinh môi trường. Nhiều hoạt động văn hóa đa dạng, phong phú, sâu sắc về nội dung đã diễn ra như: lễ rước bộ, lễ dâng hương tưởng niệm 716 năm ngày mất của Quốc Công Tiết Chế Hưng Đạo Đại Vương Trần Quốc Tuấn tại tòa Đại Bái, lễ cắt băng khánh thành khu Phủ Đệ, cùng các giải thể thao sôi nổi, lành mạnh: pháo đất, cờ tướng, bóng chuyền, hội thi giã bánh giày, nhiều trò chơi mang đậm bản sắc văn hóa dân gian truyền thống, chương trình biểu diễn của các đoàn nghệ thuật chuyên nghiệp được tổ chức. Đặc biệt, chương trình lễ đón Bằng chứng nhận di sản văn hóa phi vật thể quốc gia và khai mạc lễ hội truyền thống đền A Sào năm 2016 cùng màn sử thi “A Sào linh ứng” được đầu tư, dàn dựng công phu tái hiện lịch sử huy hoàng của vùng đất cổ A Sào cùng những chiến tích lẫy lừng trong sự nghiệp quân sự của Quốc Công Tiết Chế Hưng Đạo Đại Vương Trần Quốc Tuấn và quân dân Đại Việt trong các cuộc kháng chiến chống quân Nguyên – Mông, thu hút sự quan tâm theo dõi và để lại ấn tượng tốt đẹp với đông đảo đại biểu, nhân dân và du khách thập phương về dự lễ hội và tham quan, chiêm bái. Qua đó, đã khẳng định, tôn vinh công lao to lớn của Trần Hưng Đạo, khơi dậy lòng tự hào, tự tôn dân tộc trong các tầng lớp nhân dân. Đồng thời quảng bá về thân thế, sự nghiệp Đức thánh Trần trên mảnh đất A Sào – An Thái đến đông đảo các tầng lớp nhân dân trong và ngoài nước.
Thành công của lễ hội truyền thống đền A Sào năm 2016 đã giúp địa phương phát triển văn hóa tâm linh gắn với du lịch, tạo không khí vui tươi, phấn khởi, cổ vũ, động viên các tầng lớp nhân dân ra sức thi đua lao động, sản xuất, thực hiện thành công chương trình mục tiêu quốc gia về xây dựng nông thôn mới, hoàn thành các mục tiêu phát triển kinh tế, xã hội của địa phương.
Trịnh Cường
Tin cùng chuyên mục
- Tái hiện chiến thắng Điện Biên Phủ hào hùng bằng 700 drone 06.05.2024 | 08:25 AM
- Lễ hội truyền thống Bổng Điền đón Bằng công nhận Di sản văn hóa phi vật thể quốc gia 20.04.2024 | 22:23 PM
- Tăng cường quản lý hoạt động du lịch dịp Giỗ Tổ Hùng Vương 03.04.2024 | 15:34 PM
- CLB Thư pháp Hán Nôm huyện Quỳnh Phụ kỷ niệm 10 năm thành lập 17.12.2023 | 17:21 PM
- Đoàn đại biểu chương trình giao lưu văn hóa - kết nối doanh nghiệp Việt Nam - Hàn Quốc “Thai Binh Homecoming Day” thăm di tích quốc gia đặc biệt chùa Keo 02.12.2023 | 19:08 PM
- Khai mạc “Ngày hội Di sản văn hóa Việt Nam lần thứ IV - 2023” 23.11.2023 | 02:46 AM
- Thành phố bình xét thôn tổ dân phố văn hóa năm 2023 09.11.2023 | 19:31 PM
- Tối nay (26/10): Truyền hình trực tiếp lễ kỷ niệm 65 năm ngày Bác Hồ về thăm Thái Bình lần thứ ba 26.10.2023 | 14:28 PM
- Tọa đàm Âm nhạc Thái Bình trong thời kỳ đổi mới 12.10.2023 | 16:30 PM
- Gần 1000 tác phẩm cây cảnh tham gia triển lãm sinh vật cảnh Trà Khê 19.05.2023 | 22:17 PM
Xem tin theo ngày
-
Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh, đồng chí Nguyễn Đức Cảnh và các anh hùng liệt sĩ
- Đồng chí Trần Cẩm Tú, Ủy viên Bộ Chính trị, Bí thư Trung ương Đảng, Chủ nhiệm Ủy ban Kiểm tra Trung ương thăm, tặng quà người có công tại Thái Bình
- Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!
- Thông cáo đặc biệt về Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng