Vũ Thư: Tổng kết lễ hội thu chùa Keo năm 2017 và công tác tổ chức đại hội TDTT các cấp
Tổng kết công tác tổ chức lễ hội thu chùa Keo năm 2017 và đại hội TDTT các cấp huyện Vũ Thư.
Lễ hội thu chùa Keo năm 2017 được tổ chức gắn với đón nhận bằng ghi danh lễ hội chùa Keo là di sản văn hóa phi vật thể quốc gia và tổ chức hội chợ thương mại du lịch chùa Keo. Trước đó, Huyện ủy, UBND huyện Vũ Thư đã sớm chỉ đạo các cấp, các ngành, Ban Quản lý di tích chùa Keo chủ động triển khai, chuẩn bị đồng bộ các phần việc liên quan.
Lễ hội thu chùa Keo được tổ chức từ ngày 29/10 – 3/11, theo đúng nghi thức truyền thống, trong đó phần khai chỉ và khai mạc lễ hội được chuẩn bị chu đáo, công phu hơn các năm trước. Lễ khai mạc gắn với đón nhận bằng ghi danh lễ hội chùa Keo là di sản văn hóa phi vật thể quốc gia diễn ra với quy mô lớn nhất từ trước đến nay nhưng được tổ chức tốt, tạo ấn tượng với nhân dân và du khách.
Công tác an ninh trật tự được siết chặt, nhờ đó một số tệ nạn xấu như trộm cắp, ăn xin, gieo quẻ... giảm rõ rệt so với các năm, không xảy ra cháy nổ tại lễ hội; công tác y tế vệ sinh môi trường được đảm bảo, nguồn thu từ lễ hội thu chùa Keo năm nay cao hơn so với năm ngoái.
Hát du thuyền tại chùa Keo.
Tuy nhiên, trong lễ hội vẫn còn tình trạng móc túi, bán hương, đổi tiền lẻ, đặc biệt tình trạng các hộ kinh doanh dịch vụ tự ý nâng giá vé trông giữ phương tiện ô tô, xe máy; nguồn chi cho lễ hội lớn, chưa cân đối với nguồn thu.
Với tinh thần nghiêm túc trong triển khai, 100% xã, thị trấn trên địa bàn huyện Vũ Thư hoàn thành tổ chức đại hội TDTT trước ngày 10/6; mỗi xã đều tổ chức từ 4 – 5 môn thi đấu trở lên; hầu hết các xã, thị trấn đều thu hút được đông đảo các tầng lớp nhân dân tham gia, hưởng ứng sôi nổi đại hội TDTT, tiêu biểu như các địa phương: Minh Lãng, Song An, Thị trấn…
Đại hội TDTT cấp huyện tạo được ấn tượng ở lễ khai mạc với 7 màn biểu diễn nghệ thuật thu hút 1.150 diễn viên quần chúng tham gia; các giải thi đấu của đại hội diễn ra sôi nổi, góp phần tuyển chọn được nhiều vận động viên xuất sắc để tham gia đại hội TDTT của tỉnh năm 2018. Khó khăn là nguồn kinh phí tổ chức đại hội TDTT các cấp trên địa bàn huyện còn hạn chế, một số địa phương chưa đầu tư, thu hút được đông đảo quần chúng nhân dân tham gia đại hội TDTT.
Tại hội nghị, các đại biểu đã nêu, thảo luận về các giải pháp tháo gỡ khó khăn, vướng mắc nhằm tổ chức lễ hội chùa Keo thời gian tới tốt hơn, tạo ấn tượng đẹp của du khách về lễ hội chùa Keo và rút kinh nghiệm trong khâu chỉ đạo, điều hành, tổ chức đại hội TDTT cấp huyện, xã.
Quỳnh Lưu
Tin cùng chuyên mục
- Tái hiện chiến thắng Điện Biên Phủ hào hùng bằng 700 drone 06.05.2024 | 08:25 AM
- Lễ hội truyền thống Bổng Điền đón Bằng công nhận Di sản văn hóa phi vật thể quốc gia 20.04.2024 | 22:23 PM
- Tăng cường quản lý hoạt động du lịch dịp Giỗ Tổ Hùng Vương 03.04.2024 | 15:34 PM
- CLB Thư pháp Hán Nôm huyện Quỳnh Phụ kỷ niệm 10 năm thành lập 17.12.2023 | 17:21 PM
- Đoàn đại biểu chương trình giao lưu văn hóa - kết nối doanh nghiệp Việt Nam - Hàn Quốc “Thai Binh Homecoming Day” thăm di tích quốc gia đặc biệt chùa Keo 02.12.2023 | 19:08 PM
- Khai mạc “Ngày hội Di sản văn hóa Việt Nam lần thứ IV - 2023” 23.11.2023 | 02:46 AM
- Thành phố bình xét thôn tổ dân phố văn hóa năm 2023 09.11.2023 | 19:31 PM
- Tối nay (26/10): Truyền hình trực tiếp lễ kỷ niệm 65 năm ngày Bác Hồ về thăm Thái Bình lần thứ ba 26.10.2023 | 14:28 PM
- Tọa đàm Âm nhạc Thái Bình trong thời kỳ đổi mới 12.10.2023 | 16:30 PM
- Gần 1000 tác phẩm cây cảnh tham gia triển lãm sinh vật cảnh Trà Khê 19.05.2023 | 22:17 PM
Xem tin theo ngày
-
Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Tăng cường giám sát việc thực hiện các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành
- Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh, đồng chí Nguyễn Đức Cảnh và các anh hùng liệt sĩ