Trao tặng hơn 3.700 bản sách cho thư viện và tủ sách cơ sở
5 năm qua, Thư viện Khoa học tổng hợp tỉnh, phòng văn hoá - thông tin, trung tâm văn hoá - thể thao các huyện, thành phố đã chủ động phối hợp với các ngành liên quan tổ chức nhiều hoạt động tuyên truyền về ngày sách Việt Nam như: hội thi thiếu nhi tuyên truyền, giới thiệu sách; giao lưu, toạ đàm về sách, báo, văn hóa đọc. Trong 5 năm, Thư viện Khoa học tổng hợp tỉnh đã tiếp nhận 2.500 bản sách do Ban Tuyên giáo Tỉnh uỷ, Sở Văn hóa, Thể thao và Du lịch trao tặng; chủ động liên hệ với các nhà xuất bản, các tổ chức, cá nhân quyên góp được trên 10.000 bản sách về các lĩnh vực. Từ nguồn sách quyên góp, Thư viện khoa học tổng hợp tỉnh đã tặng hơn 3.700 bản sách cho 32 thư viện và tủ sách cơ sở. Để phục vụ cho hoạt động trưng bày, triển lãm, Thư viện Khoa học tổng hợp tỉnh đã lựa chọn 25.000 bản sách, sắp xếp nghệ thuật với các chủ đề bám sát tình hình chính trị, lịch sử, thời sự của đất nước và địa phương. Thư viện các huyện, thành phố cũng đã lựa chọn 5.000 bản sách để trưng bày.
Năm 2019, Thư viện Khoa học tổng hợp tỉnh sẽ liên kết với các thư viện trong cả nước trao đổi báo và tổ chức phòng đọc báo xuân; tổ chức trưng bày, triển lãm sách, báo nhân kỷ niệm ngày sách Việt Nam, ngày sách và bản quyền thế giới; lựa chọn, bổ sung sách báo mới phục vụ bạn đọc đồng thời chủ động tiếp nhận sách, báo từ các nguồn tài trợ; thường xuyên nắm bắt nhu cầu của bạn đọc và tích cực tuyên truyền thu hút người đọc sách; quan tâm thúc đẩy hoạt động thư viện cơ sở…
Sở Văn hóa, Thể thao và Du lịch trao giấy khen cho các tập thể, cá nhân có thành tích trong tổ chức các hoạt động nhân ngày sách Việt Nam.
Nhân dịp này, Thư viện Khoa học tổng hợp tỉnh đã được tặng Bằng khen của Bộ Văn hóa, Thể thao và Du lịch; Sở Văn hóa, Thể thao và Du lịch trao giấy khen cho 7 tập thể, 12 cá nhân có thành tích trong tổ chức các hoạt động ngày sách Việt Nam và công tác thư viện năm 2018.
Hoàng Lanh
Tin cùng chuyên mục
- Tái hiện chiến thắng Điện Biên Phủ hào hùng bằng 700 drone 06.05.2024 | 08:25 AM
- Lễ hội truyền thống Bổng Điền đón Bằng công nhận Di sản văn hóa phi vật thể quốc gia 20.04.2024 | 22:23 PM
- Tăng cường quản lý hoạt động du lịch dịp Giỗ Tổ Hùng Vương 03.04.2024 | 15:34 PM
- CLB Thư pháp Hán Nôm huyện Quỳnh Phụ kỷ niệm 10 năm thành lập 17.12.2023 | 17:21 PM
- Đoàn đại biểu chương trình giao lưu văn hóa - kết nối doanh nghiệp Việt Nam - Hàn Quốc “Thai Binh Homecoming Day” thăm di tích quốc gia đặc biệt chùa Keo 02.12.2023 | 19:08 PM
- Khai mạc “Ngày hội Di sản văn hóa Việt Nam lần thứ IV - 2023” 23.11.2023 | 02:46 AM
- Thành phố bình xét thôn tổ dân phố văn hóa năm 2023 09.11.2023 | 19:31 PM
- Tối nay (26/10): Truyền hình trực tiếp lễ kỷ niệm 65 năm ngày Bác Hồ về thăm Thái Bình lần thứ ba 26.10.2023 | 14:28 PM
- Tọa đàm Âm nhạc Thái Bình trong thời kỳ đổi mới 12.10.2023 | 16:30 PM
- Gần 1000 tác phẩm cây cảnh tham gia triển lãm sinh vật cảnh Trà Khê 19.05.2023 | 22:17 PM
Xem tin theo ngày
- Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Tăng cường giám sát việc thực hiện các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành
- Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh, đồng chí Nguyễn Đức Cảnh và các anh hùng liệt sĩ