Nguyên Xá: Lốc xoáy làm 4 người bị thương, 10 nhà đổ sập, tốc mái
Đồng chí Phạm Văn Ca, Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Phó Chủ tịch thường trực UBND tỉnh kiểm tra tình hình khắc phục hậu quả lốc xoáy tại Nguyên Xá.
Ông Vũ Đức Hữu, thôn Hoàng Xá chia sẻ: Lúc đó khoảng gần 6 rưỡi sáng, tôi bất ngờ chứng kiến cơn lốc xoáy như một chiếc vòi rồng khổng lồ, với cột khói đen sì cuốn theo tất cả những gì trong vùng xoáy của nó nhấc lên không trung rồi thả xuống, cơn lốc đó di chuyển thành một vệt, từ dãy nhà mặt đường vào trong làng. Sau khi nó cuốn qua, toàn bộ gần 600m2 mái tôn nhà xưởng của gia đình tôi bị sập, tốc, nhiều đoạn văng ra cánh đồng đằng sau, cách khoảng 500m. Mái sập và tường đổ làm hàng chục bộ bàn ghế, tủ, kệ, giường gỗ bày bán tại nhà xưởng của gia đình tôi dập nát, hư hỏng, ước tính tổng thiệt hại khoảng 200 – 300 triệu đồng. Vợ tôi bị sức ép của gió văng vào góc nhà, va đập vào đồ đạc, bị thương nhẹ ở chân. Hiện tại gia đình tôi rất buồn và lo lắng vì thiệt hại quá lớn.
Ông Hoàng Văn Khảng, Chủ tịch UBND xã Nguyên Xá cho biết: Đây là lần đầu tiên địa phương bị cơn lốc xoáy mạnh quét qua, gây ảnh hưởng nặng nề cho nhân dân chủ yếu ở địa bàn thôn Hoàng Xá. Qua thống kê ban đầu, có 1 nhà dân bị sập, 9 ngôi nhà, 1 xưởng sản xuất bị tốc mái với diện tích khoảng trên 2.000m2 mái tôn, mái ngói, nhiều tài sản có giá trị như hàng hóa đồ gỗ, bàn ghế, giường tủ,thóc lúa, cây cối của bà con bị hỏng. Đặc biệt, lốc xoáy làm đổ, quăng quật đồ đạc vào người, làm 4 người dân bị gãy chân, tay, hiện 01 người đang phải cấp cứu tại bệnh viện. Giáp ranh với khu vực thôn Hoàng Xá có 2 hộ đầu tư kho lạnh, xưởng sản xuất và trang trại thuộc địa phận thôn Bồn Thôn, xã Trung An cũng bị tốc mái nhà, bay văng mất hệ thống máy móc làm lạnh, thiệt hại ước tính ban đầu hàng chục triệu đồng.
Sau khi nhận được tin báo, ngay trong sáng ngày 10/10, đồng chí Phạm Văn Ca, Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Phó Chủ tịch thường trực UBND tỉnh và các đồng chí lãnh đạo Huyện ủy, UBND huyện Vũ Thư đã đi kiểm tra tình hình, chỉ đạo triển khai các giải pháp khắc phục hậu quả lốc xoáy tại địa bàn xã Nguyên Xá.
Tới thăm các hộ bị ảnh hưởng nặng của lốc xoáy, đồng chí Phó Chủ tịch thường trực UBND tỉnh đã động viên bà con ổn định tâm lý, huy động nhân lực sớm triển khai khắc phục hậu quả cơn lốc; huyện Vũ Thư và xã Nguyên Xá cần tăng cường lực lượng hỗ trợ bà con giải tỏa cây cối, vật cản trên các tuyến đường giao thông, dựng lại mái nhà, di dời người dân và vận chuyển tài sản về nơi tránh trú an toàn. Đồng chí Phó Chủ tịch thường trực UBND tỉnh đã tới thăm, trao quà động viên các nạn nhân bị thương do ảnh hưởng của lốc xoáy.
![]() Đồng chí Đinh Vĩnh Thụy, Phó Bí thư Huyện ủy, Chủ tịch UBND huyện Vũ Thư ![]() Bà Phạm Thị Mền, thôn Hoàng Xá, xã Nguyên Xá (Vũ Thư) |
Video: loc_xoay_nguyen_xa_vu_thu_web_101017.mp4
Quỳnh Lưu
Tin cùng chuyên mục
- Hè không thoáng thì đường khó thông 07.05.2024 | 08:36 AM
- Kiến Xương: Tái diễn tình trạng đốt rơm rạ 27.10.2023 | 15:29 PM
- Kiến Xương: Người dân khổ vì đường thi công nhiều năm chưa xong 05.07.2023 | 08:48 AM
- Đội nắng gắt, phấn đấu hoàn thành xây dựng Công viên Kỳ Bá trước 30/6 18.05.2023 | 16:13 PM
- Lễ hội truyền thống đền A Sào năm 2023 01.03.2023 | 15:51 PM
- Cảnh báo mất ATGT từ việc phơi thóc trên đường giao thông 19.10.2022 | 08:38 AM
- Xe bồn bê tông dừng đỗ trên đường phố gây ách tắc giao thông 07.10.2022 | 08:38 AM
- Biến tướng mùa Trung thu 05.09.2022 | 09:27 AM
- Mưa lớn gây ngập nhiều tuyến đường ở thành phố Thái Bình 12.08.2022 | 10:39 AM
- Thiếu nước sạch trầm trọng ở xã Bình Nguyên 09.07.2022 | 18:22 PM
Xem tin theo ngày
-
Thái Bình thực hiện cấm biển từ 9 giờ ngày 22/7
- Công điện khẩn số 04 của Ban Chỉ huy Phòng, chống thiên tai và Tìm kiếm cứu nạn tỉnh Thái Bình
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!
- Thông cáo đặc biệt về Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Tổ chức lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Đồng chí Nguyễn Khắc Thận, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Tang lễ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng được tổ chức theo nghi thức Quốc tang
- Tổ chức thành công cuộc diễn tập phòng thủ dân sự tỉnh Thái Bình năm 2024