Ban Chấp hành Đảng bộ huyện Kiến Xương: Triển khai nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024
Đồng chí Phạm Đồng Thụy, Ủy viên Ban Thường vụ, Trưởng ban Tuyên giáo Tỉnh ủy phát biểu tại cuộc họp.
6 tháng đầu năm, công tác lãnh đạo chỉ đạo của Ban Chấp hành, Ban Thường vụ Huyện ủy Kiến Xương toàn diện, kịp thời, có nhiều đổi mới, nhất là có sự vào cuộc của cả hệ thống chính trị, các nhiệm vụ trọng tâm đã hoàn thành theo kế hoạch đặt ra. Ở cấp huyện đã xây dựng 2 cuộc kiểm tra, 2 cuộc giám sát, cấp cơ sở xây dựng 69 cuộc kiểm tra, 59 cuộc giám sát; ủy ban kiểm tra các cấp đã xây dựng 48 cuộc kiểm tra, 42 cuộc giám sát chuyên đề.
Trong 6 tháng đã giải quyết thủ tục hành chính trên 63.000 hồ sơ, không có hồ sơ bị quá hạn; tổ chức kết nạp Đảng cho 66 quần chúng ưu tú. Công tác chuyển đổi số được triển khai quyết liệt và đạt được nhiều kết quả tương đối toàn diện. Công tác thanh tra, tiếp dân, xử lý đơn thư khiếu nại tố cáo có nhiều tiến bộ. Việc chấp hành kỷ luật, kỷ cương hành chính từng bước được siết chặt và đi vào nền nếp. MTTQ và các tổ chức đoàn thể đã tích cực đẩy mạnh tuyên truyền, vận động đoàn viên, hội viên và nhân dân thực hiện tốt chủ trương đường lối của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước, các nhiệm vụ chính trị của huyện.
Lãnh đạo huyện Kiến Xương phát biểu tại cuộc họp.
6 tháng cuối năm 2024, Ban Chấp hành Đảng bộ huyện lãnh đạo chỉ đạo tuyên truyền kịp thời các nhiệm vụ phát triển kinh tế - xã hội, công tác xây dựng Đảng, xây dựng hệ thống chính trị, các ngày kỷ niệm lớn của đất nước, của tỉnh, của huyện. Tăng cường công tác nắm bắt tình hình tư tưởng và định hướng dư luận xã hội. Chú trọng đẩy nhanh tiến độ thực hiện các dự án trọng điểm, các cụm công nghiệp trên địa bàn huyện; tích cực xây dựng nông thôn mới nâng cao, nông thôn mới kiểu mẫu; tập trung giải quyết đơn thư, khiếu nại; tổ chức đối thoại giải quyết những vấn đề bức xúc trong nhân dân.
Kiến Xương ước tăng trưởng kinh tế 6 tháng đầu năm đạt 5,34%.
Phát biểu tại cuộc họp, đồng chí Trưởng ban Tuyên giáo Tỉnh ủy yêu cầu 6 tháng cuối năm huyện Kiến Xương tiếp tục làm tốt công tác tư tưởng, đoàn kết trong cán bộ, đảng viên và nhân dân. Tiếp tục tăng cường công tác tuyên truyền phổ biến chính sách, các chỉ thị, nghị quyết của Đảng, các văn bản liên quan; nâng cao nhận thức của cán bộ trong chấp hành pháp luật. HĐND huyện cần nâng cao chất lượng ban hành nghị quyết; UBND huyện chỉ đạo các xã, thị trấn, các ngành chức năng nâng cao trách nhiệm hiệu quả phối hợp trong việc nắm tình hình cơ sở và chấp hành pháp luật để giải quyết tình hình từ cơ sở. Công an huyện tiếp tục nắm tình hình cơ sở, tuyệt đối không được để xảy ra các vụ việc tập trung đông người. Huyện ủy chỉ đạo các xã, thị trấn tiếp tục tập trung chỉ đạo kiểm tra, giám sát việc thực hiện nhiệm vụ từ công tác xây dựng Đảng đến việc chấp hành pháp luật. Tiếp tục thực hiện tốt công tác kiểm tra, giám sát, công tác tiếp công dân, giải quyết đơn thư khiếu nại tố cáo. MTTQ cùng các đoàn thể tiếp tục nắm tình hình để tham mưu xử lý tốt các công việc, vấn đề phát sinh từ cơ sở.
Thu Thủy
Tin cùng chuyên mục
- Thực hiện chặt chẽ quy định, quy trình công tác cán bộ 12.07.2024 | 18:17 PM
- Thành phố: Tổng giá trị sản xuất tăng 5,7% 09.07.2024 | 16:10 PM
- Khai giảng lớp thứ nhất bồi dưỡng cán bộ quy hoạch Ủy viên Ban Chấp hành Trung ương Đảng khóa XIV 09.07.2024 | 09:02 AM
- Quy định 144-QĐ/TW: Vận dụng tư tưởng Hồ Chí Minh trong giai đoạn mới 04.07.2024 | 08:58 AM
- Giám sát việc lãnh đạo, chỉ đạo, thực hiện công tác định giá tài sản 02.07.2024 | 17:14 PM
- Đảng ủy Công an tỉnh: Tổ chức lớp bồi dưỡng nghiệp vụ công tác kiểm tra, giám sát và kỷ luật của Đảng 06.06.2024 | 17:45 PM
- Toàn tỉnh: Trao tặng, truy tặng Huy hiệu Đảng cho 2.130 đảng viên trong đợt 19/5/2024 16.05.2024 | 10:32 AM
- Thông qua dự thảo báo cáo kết quả giám sát việc lãnh đạo, chỉ đạo thực hiện kết luận, nghị quyết về giáo dục, văn hóa tại Huyện ủy Đông Hưng 06.05.2024 | 19:58 PM
- Thường trực Tỉnh ủy làm việc với đoàn công tác của Tạp chí Cộng sản 08.11.2023 | 20:13 PM
- Kỷ niệm 195 năm thành lập huyện Tiền Hải (1828 - 2023)Tiền Hải: Phát huy truyền thống, phấn đấu vươn xa 06.10.2023 | 08:48 AM
Xem tin theo ngày
-
Thái Bình thực hiện cấm biển từ 9 giờ ngày 22/7
- Công điện khẩn số 04 của Ban Chỉ huy Phòng, chống thiên tai và Tìm kiếm cứu nạn tỉnh Thái Bình
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!
- Thông cáo đặc biệt về Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Tổ chức lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Đồng chí Nguyễn Khắc Thận, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Tang lễ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng được tổ chức theo nghi thức Quốc tang
- Tổ chức thành công cuộc diễn tập phòng thủ dân sự tỉnh Thái Bình năm 2024