Khánh thành công trình tu bổ, tôn tạo di tích quốc gia Địa điểm Trường dạy làm báo Huỳnh Thúc Kháng
Các đại biểu dự lễ khánh thành.
Tới dự có các đồng chí: Nguyễn Thị Thanh, Ủy viên Ban Chấp hành Trung ương Đảng, Phó Chủ tịch Quốc hội; Lê Quốc Minh, Ủy viên Ban Chấp hành Trung ương Đảng, Tổng biên tập Báo Nhân Dân, Phó Trưởng Ban Tuyên giáo Trung ương, Chủ tịch Hội Nhà báo Việt Nam; Trịnh Việt Hùng, Ủy viên dự khuyết Ban Chấp hành Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh Thái Nguyên.
Cách đây 75 năm, ngày 4/4/1949, giữa núi rừng ATK Việt Bắc, Trường dạy làm báo Huỳnh Thúc Kháng đã ra đời, là cơ sở đào tạo báo chí đầu tiên của báo chí cách mạng Việt Nam. Ngày 18/1/2024, di tích quốc gia Địa điểm Trường dạy làm báo Huỳnh Thúc Kháng được khởi công tu bổ, tôn tạo. Sau 7 tháng thi công, công trình đã hoàn thành các hạng mục chính: nhà trưng bày, nhà sàn, phù điêu, hội trường trong lòng đồi, quảng trường mini… Trong đó, nhà trưng bày - bảo tàng thu nhỏ về Trường dạy làm báo Huỳnh Thúc Kháng được tôn tạo dưới hình thức căn nhà cấp 4 rộng 80m2, có vị trí trên đồi cao, được phỏng dựng theo tài liệu ghi chép và một số hình ảnh tư liệu để lại, có khung gỗ, mái lá nhân tạo chống cháy. Nhà sàn - bảo tàng thu nhỏ trưng bày về báo chí chiến khu Việt Bắc giai đoạn 1946 - 1954, rộng 80m2, phỏng dựng từ ngôi nhà sàn của Tổng bộ Việt Minh - nơi chỉ đạo trực tiếp các hoạt động báo chí kháng chiến và cũng là nơi thành lập Hội Nhà báo Việt Nam năm 1950. Bức phù điêu với 48 chân dung các thành viên Ban Giám hiệu, giảng viên và học viên của Trường.
Sau khi tu bổ, tôn tạo, di tích không chỉ là nơi đón tiếp các đoàn khách tham quan, các nhà báo về nguồn, các sinh viên và học sinh học tập, trải nghiệm về lịch sử báo chí mà còn là nơi tổ chức các hội nghị, hội thảo về báo chí, các chương trình đào tạo ngắn hạn, nơi phát thẻ hội viên Hội Nhà báo Việt Nam, lễ trao các giải báo chí… nhằm góp phần lưu giữ, giới thiệu tư liệu, hiện vật báo chí giá trị; đồng thời khẳng định những thành quả to lớn của báo chí cách mạng Việt Nam trong các cuộc đấu tranh bảo vệ Tổ quốc và trong hành trình kiến thiết đất nước.
Đồng chí Lê Quốc Minh, Ủy viên Ban Chấp hành Trung ương Đảng, Tổng biên tập Báo Nhân Dân, Phó Trưởng ban Tuyên giáo Trung ương, Chủ tịch Hội Nhà báo Việt Nam phát biểu khai mạc buổi lễ.
Phát biểu tại buổi lễ, đồng chí Lê Quốc Minh, Ủy viên Ban Chấp hành Trung ương Đảng, Tổng biên tập Báo Nhân Dân, Phó Trưởng ban Tuyên giáo Trung ương, Chủ tịch Hội Nhà báo Việt Nam khẳng định: Di tích quốc gia Địa điểm Trường dạy làm báo Huỳnh Thúc Kháng là công trình văn hóa, lịch sử quan trọng nhằm tôn vinh di sản báo chí to lớn mà Chủ tịch Hồ Chí Minh và các nhà báo cách mạng tiền bối đã để lại cho thế hệ nhà báo hôm nay và mai sau.
Để công trình đi vào cuộc sống và phát huy hiệu quả tốt nhất, đồng chí đề nghị Bảo tàng Báo chí Việt Nam phối hợp với Sở Văn hóa, Thể thao và Du lịch tỉnh Thái Nguyên, UBND huyện Đại Từ, Ban Quản lý di tích và các đơn vị liên quan tiếp tục nghiên cứu hoàn thiện kế hoạch, đề án quản lý, bảo vệ và phát huy giá trị di tích, gắn kết với các địa danh lịch sử, văn hóa chiến khu Việt Bắc năm xưa, hình thành tuyến du lịch về nguồn ý nghĩa, tưởng nhớ công lao của các bậc tiền nhân, đồng thời trải nghiệm văn hóa địa phương và khám phá vẻ đẹp của “Thủ đô gió ngàn” thập kỷ 50 của thế kỷ trước ở thời hiện đại.
Phát biểu tại lễ khánh thành, đồng chí Nguyễn Thị Thanh, Ủy viên Ban Chấp hành Trung ương Đảng, Phó Chủ tịch Quốc hội nhấn mạnh: Trường dạy làm báo Huỳnh Thúc Kháng ra đời là dấu son đặc biệt trong lịch sử báo chí cách mạng nước ta. Với tầm vóc lịch sử quan trọng đó, ngày 4/4/2019, Địa điểm Trường dạy làm báo Huỳnh Thúc Kháng đã được Bộ Văn hóa, Thể thao và Du lịch trao bằng công nhận di tích quốc gia, khẳng định sự quan tâm của Đảng và Nhà nước đối với việc bảo tồn và phát huy các giá trị di sản phản ánh tiến trình hình thành và phát triển của nền báo chí nước nhà. Công trình được khánh thành thể hiện sâu sắc ý thức trách nhiệm, lòng tự hào, sự tri ân công lao của các thế hệ tiền bối đã tận hiến vì sự nghiệp cách mạng của Đảng, vì khát vọng độc lập, tự do của dân tộc, vì hạnh phúc của nhân dân; đồng thời tôn vinh truyền thống vẻ vang, sứ mệnh cao cả và những đóng góp to lớn của báo chí cách mạng Việt Nam.
Đồng chí Phó Chủ tịch Quốc hội yêu cầu các cơ quan báo chí, đội ngũ những người làm báo không ngừng tôi luyện phẩm chất, năng lực, bản lĩnh, đạo đức nghề nghiệp để làm tốt hơn công tác tuyên truyền chủ trương của Đảng, chính sách của Nhà nước, định hướng dư luận, phản ánh khách quan, sinh động và đa chiều thực tiễn cuộc sống, khơi nguồn, lan tỏa những điều tốt đẹp, kiên quyết phê phán, đấu tranh chống tiêu cực, góp phần xứng đáng cho việc thực hiện các mục tiêu phát triển đất nước, địa phương, xây dựng Đảng và hệ thống chính trị trong sạch, vững mạnh.
Đồng chí Nguyễn Thị Thanh, Ủy viên Ban Chấp hành Trung ương Đảng, Phó Chủ tịch Quốc hội trao tặng kỷ vật cho Hội Nhà báo Việt Nam. Đồng chí Lê Quốc Minh trao bằng khen của Hội Nhà báo Việt Nam tặng 9 tập thể, cá nhân có thành tích xuất sắc, đóng góp xây dựng di tích.
Lãnh đạo tỉnh Thái Nguyên trao bằng khen cho 2 tập thể có thành tích xuất sắc, đóng góp xây dựng di tích lịch sử quốc gia Địa điểm Trường dạy làm báo Huỳnh Thúc Kháng.
Trong khuôn khổ chương trình, nhiều tập thể, cá nhân có thành tích xuất sắc trong quá trình tu bổ, tôn tạo di tích đã được nhận bằng khen của Chủ tịch Hội Nhà báo Việt Nam và Chủ tịch UBND tỉnh Thái Nguyên. Nhân dịp này, các học sinh nghèo vượt khó trên địa bàn tỉnh Thái Nguyên đã được nhận những phần quà ý nghĩa của cơ quan báo chí trao tặng.
Các đại biểu thực hiện nghi thức cắt băng khánh thành di tích quốc gia Địa điểm Trường dạy làm báo Huỳnh Thúc Kháng.
Lễ khánh thành và bàn giao công trình tu bổ, tôn tạo di tích quốc gia Địa điểm Trường dạy làm báo Huỳnh Thúc Kháng là hoạt động trong chuỗi sự kiện hướng tới 100 năm ngày Báo chí cách mạng Việt Nam (21/6/1925 - 21/6/2025) và 75 năm ngày thành lập Hội Nhà báo Việt Nam (21/4/1950 - 21/4/2025).
Đồng chí Phó Chủ tịch Quốc hội và các đồng chí lãnh đạo tham quan di tích.
Lãnh đạo các cơ quan báo Đảng tham quan khu di tích lịch sử quốc gia 60 liệt sĩ thanh niên xung phong Đại đội 915, Đội 91 Bắc Thái.
* Trước đó, vào chiều ngày 8/8, lãnh đạo các cơ quan báo Đảng các tỉnh, thành phố phía Bắc đã dâng hương tưởng niệm tại khu di tích lịch sử quốc gia 60 liệt sĩ thanh niên xung phong Đại đội 915, Đội 91 Bắc Thái (thành phố Thái Nguyên).
Tú Anh – Phương Chi
Tin cùng chuyên mục
- Phó Chủ tịch Quốc hội Nguyễn Khắc Định thăm Đại sứ quán, gặp mặt đại diện cộng đồng người Việt Nam tại Malaysia 08.08.2024 | 21:27 PM
- Phó Chủ tịch Quốc hội Nguyễn Khắc Định gặp Chủ tịch Hội đồng Lập pháp Bang Selangor, Malaysia 08.08.2024 | 21:21 PM
- Nâng cao hiệu quả thực hiện nhiệm vụ cải cách hành chính 15.07.2024 | 14:28 PM
- Đổi mới sáng tạo ở báo Đảng: Dám nghĩ, dám làm, sẽ có đột phá 21.06.2024 | 11:20 AM
- Lữ đoàn 679, Vùng 1 Hải quân: Đón nhận Huân chương Bảo vệ Tổ quốc hạng Nhất 07.06.2024 | 18:53 PM
- Đồng chí Trần Thanh Mẫn được bầu làm Chủ tịch Quốc hội 20.05.2024 | 16:33 PM
- Thông báo Hội nghị lần thứ chín Ban Chấp hành Trung ương Đảng khóa XIII 18.05.2024 | 18:33 PM
- Kỳ họp bất thường lần thứ 7, Quốc hội khóa XV sẽ diễn ra vào chiều 2/5 01.05.2024 | 13:48 PM
- Phó Thủ tướng Chính phủ Trần Hồng Hà dự Hội nghị công bố quy hoạch tỉnh Lai Châu thời kỳ 2021-2030, tầm nhìn đến năm 2050 23.01.2024 | 14:20 PM
- Giải pháp tăng cường công tác tuyên truyền chủ trương của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước đối với tăng ni, Phật tử đáp ứng yêu cầu thời kỳ phát triển mới 07.01.2024 | 17:30 PM
Xem tin theo ngày
-
Thông báo kết quả kiểm tra việc lãnh đạo, chỉ đạo và tổ chức thực hiện Kết luận số 21-KL/TW tại huyện Hưng Hà
- Phong trào Thi đua Quyết thắng - động lực giúp lực lượng vũ trang Quân khu 3 hoàn thành tốt nhiệm vụ
- Thẩm định hồ sơ Đề án sắp xếp đơn vị hành chính cấp xã trên địa bàn tỉnh Thái Bình giai đoạn 2023 - 2025
- Thăm, tặng quà Bà mẹ Việt Nam anh hùng và các gia đình chính sách
- Cần tăng tốc, bứt phá trong triển khai các dự án quan trọng quốc gia, trọng điểm ngành giao thông vận tải
- Tiếp tục quan tâm lãnh đạo, chỉ đạo công tác xây dựng đội ngũ cán bộ nữ
- Chủ động ứng phó, hạn chế thấp nhất thiệt hại do lũ gây ra
- Tổng kết 15 năm thực hiện cuộc vận động “Người Việt Nam ưu tiên dùng hàng Việt Nam”
- Khảo sát việc thực hiện chính sách pháp luật về phòng cháy, chữa cháy
- Đề xuất thành lập Hội đồng lúa gạo quốc gia