Vũ Thư: Vốn tín dụng chính sách giúp giảm nghèo bền vững
Từ vốn vay ưu đãi của Chính phủ, ngoài nuôi bò 3B Thái Lan, gia đình anh Nguyễn Văn Thi (thôn Nễ Châu, xã Hòa Bình, Vũ Thư) còn phát triển mô hình nuôi trâu Thái Lan với quy mô 50 con.
Là một trong những thành viên của Tổ tiết kiệm và vay vốn thôn Nễ Châu (xã Hòa Bình), gia đình anh Nguyễn Văn Thi đến với Ngân hàng Chính sách xã hội (CSXH) từ năm 2017 thông qua chương trình cho vay nước sạch và vệ sinh môi trường nông thôn. Đến năm 2019, gia đình anh tiếp tục được vay 40 triệu đồng từ chương trình cho vay hộ mới thoát nghèo của Ngân hàng CSXH để mở rộng mô hình nuôi bò 3B Thái Lan. Đặc biệt, để giúp gia đình vượt qua khó khăn do tác động của dịch Covid-19, anh Thi còn được Phòng giao dịch Ngân hàng CSXH huyện Vũ Thư giải ngân cho vay 70 triệu đồng từ chương trình cho vay giải quyết việc làm theo Nghị quyết số 11/NQ-CP của Chính phủ về chương trình phục hồi và phát triển kinh tế - xã hội.
Anh Thi tâm sự: Mặc dù nguồn vốn vay không nhiều nhưng đã giúp ích cho gia đình tôi rất nhiều, nhất là trong thời điểm gặp khó khăn do tác động của dịch Covid-19. Từ nguồn vốn vay đó, gia đình tôi đã mở rộng phát triển mô hình nuôi bò 3B Thái Lan với quy mô 40 con và 50 con trâu Thái Lan; tạo việc làm cho 4 lao động với thu nhập trung bình từ 6 - 8 triệu đồng/người/tháng.
Từ 2 chương trình tín dụng nhận bàn giao ban đầu với dư nợ nhận bàn giao 31,69 tỷ đồng, trong 20 năm thực hiện tín dụng chính sách theo Nghị định số 78 của Chính phủ, huyện Vũ Thư đã tập trung nguồn lực tín dụng qua Ngân hàng CSXH cho vay được 60.702 lượt hộ nghèo và các đối tượng chính sách khác với doanh số cho vay đạt 1.521 tỷ đồng, doanh số thu nợ đạt 1.082 tỷ đồng. Đến ngày 31/8, tổng dư nợ 10 chương trình tín dụng chính sách trên địa bàn huyện đạt 439,82 tỷ đồng, tăng 408,13 tỷ đồng, gấp 13,88 lần so với dư nợ khi thành lập với 10.604 hộ nghèo và các đối tượng chính sách khác đang vay vốn, dư nợ bình quân 41 triệu đồng/khách hàng, tăng 39 triệu đồng/khách hàng so với khi thành lập; tổng nguồn vốn hoạt động đạt 440,5 tỷ đồng, tăng 415,6 tỷ đồng, gấp 17,7 lần so với thời điểm mới đi vào hoạt động; tỷ lệ nợ xấu chỉ chiếm 0,09% tổng dư nợ cho vay.
Ông Nguyễn Tiến Dũng, Giám đốc Phòng giao dịch Ngân hàng CSXH huyện Vũ Thư cho biết: Để có được kết quả đó, một trong những nguyên nhân quan trọng là Phòng giao dịch đã triển khai sáng tạo, xây dựng và tổ chức thực hiện thành công mô hình tổ chức, phương thức hoạt động tín dụng chính sách phù hợp với điều kiện thực tế ở địa phương, từ đó huy động được sức mạnh của các tổ chức chính trị - xã hội và các cấp, các ngành, địa phương trong toàn huyện đối với người nghèo và các đối tượng chính sách khác. Đến nay, toàn huyện đã hình thành và duy trì mạng lưới ủy thác đầy đủ tại 30 xã, thị trấn với 321 tổ tiết kiệm và vay vốn đang hoạt động hiệu quả tại 209 thôn, khu dân cư để chuyển tải và quản lý 10 chương trình tín dụng ưu đãi với tổng dư nợ ủy thác đạt 439,07 tỷ đồng với 10.588 hộ nghèo và các đối tượng chính sách khác đang vay vốn. Thông qua hoạt động ủy thác, các đoàn thể không chỉ thực hiện các công việc trong quy trình cho vay vốn, quan tâm nâng cao chất lượng công tác tuyên truyền, công tác giám sát các hoạt động vay vốn tín dụng chính sách mà còn phối hợp lồng ghép chuyển giao khoa học kỹ thuật, tư vấn cho hộ vay về cách thức làm ăn, các mô hình sản xuất chăn nuôi hiệu quả cao..., từ đó giúp hộ vay sử dụng vốn vay hiệu quả hơn.
Từ kết quả 20 năm thực hiện Nghị định số 78 của Chính phủ có thể khẳng định đây là một chủ trương hoàn toàn đúng đắn; việc tổ chức thực hiện có hiệu quả các chương trình tín dụng chính sách trên địa bàn huyện Vũ Thư có vai trò rất quan trọng trong thực hiện chương trình mục tiêu quốc gia về giảm nghèo bền vững, bảo đảm an sinh xã hội, tạo việc làm, xây dựng nông thôn mới, thúc đẩy kinh tế - xã hội của huyện ngày càng phát triển.
Giao dịch của Ngân hàng CSXH tại xã Song Lãng (Vũ Thư).
Minh Hương
Tin cùng chuyên mục
- Thành phố: Dư nợ cho vay ưu đãi tăng 6,35% 11.07.2024 | 17:11 PM
- Sacombank Thái Bình: Góp sức phát triển kinh tế - xã hội 28.04.2024 | 16:45 PM
- Ngân hàng TMCP Đầu tư và Phát triển Việt Nam Chi nhánh Thái Bình: Thông báo chuyển địa điểm hoạt động Phòng giao dịch Quang Trung 26.04.2024 | 00:14 AM
- Ngân hàng Chính sách xã hội chi nhánh tỉnh: Giao lưu thể thao chào mừng ngày thành lập Đoàn 24.03.2024 | 21:21 PM
- Agribank chi nhánh Quỳnh Phụ - Bắc Thái Bình: Tập huấn phòng cháy chữa cháy và cứu nạn cứu hộ năm 2024 22.01.2024 | 15:08 PM
- Agribank Chi nhánh Bắc Thái Bình: Quy mô nguồn vốn và dư nợ cho vay đạt hơn 31.500 tỷ đồng 26.10.2023 | 16:07 PM
- Hệ thống quỹ tín dụng nhân dân tỉnh Thái Bình: 30 năm xây dựng, đổi mới, phát triển, hiệu quả 23.08.2023 | 08:17 AM
- Triển khai hoạt động của quỹ TYM tại xã Hồng Tiến 10.07.2023 | 17:42 PM
- Đòn bẩy xây những ngôi nhà mơ ước 02.06.2023 | 10:16 AM
- Hơn 228 tỷ đồng giải ngân theo Nghị quyết số 11/NQ-CP 23.05.2023 | 15:51 PM
Xem tin theo ngày
-
Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Thái Bình thực hiện cấm biển từ 9 giờ ngày 22/7
- Công điện khẩn số 04 của Ban Chỉ huy Phòng, chống thiên tai và Tìm kiếm cứu nạn tỉnh Thái Bình
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!
- Thông cáo đặc biệt về Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Tổ chức lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Đồng chí Nguyễn Khắc Thận, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Tang lễ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng được tổ chức theo nghi thức Quốc tang