Huyện ủy Đông Hưng Tập trung lãnh đạo 5 nhiệm vụ trọng tâm năm 2013
Thị trấn Đông Hưng, huyện Đông Hưng. Ảnh: NGỌC LINH
Từ thực tế tồn tại trên, năm 2013, Huyện ủy Đông Hưng đề ra 5 nhiệm vụ trọng tâm lớn cần tập trung lãnh đạo gồm: Lãnh đạo phát triển kinh tế có 5 yêu cầu: Đẩy mạnh phát triển sản xuất nông lâm, thủy sản, thực hiện xây dựng nông thôn mới, công nghiệp – TTCN và XDCB; hoạt động thương mại dịch vụ; tài nguyên môi trường và quản lý ngân sách, các hoạt động tín dụng. Riêng công tác xây dựng Đảng có 4 vấn đề cần tập trung lãnh đạo gồm: công tác chính trị tư tưởng; tổ chức xây dựng Đảng; kiểm tra, giám sát và công tác dân vận của Đảng. Trong công tác tổ chức xây dựng Đảng, Huyện ủy Đông Hưng đặt ra yêu cầu: Thực hiện đồng bộ các giải pháp để nâng cao năng lực lãnh đạo, sức chiến đấu của tổ chức cơ sở đảng. Thực hiện tốt, đúng lộ trình các giải pháp khắc phục khuyết điểm, hạn chế sau kiểm điểm tự phê bình và phê bình tạo sự chuyển biến về tư tưởng chính trị, đạo đức lối sống của cán bộ đảng viên. Việc chấp hành nghiêm túc nguyên tắc tổ chức, sinh hoạt Đảng, thực hiện nhiệm vụ được giao và trách nhiệm nêu gương của cấp trên, của cán bộ, đảng viên, nhất là cán bộ chủ chốt các cấp. Tiếp tục thực hiện các quy định, thông báo và nghị quyết về: Tiếp tục đổi mới, nâng cao chất lượng sinh hoạt chi bộ, tăng cường công tác quản lý đảng viên. Quan tâm phát triển đảng viên, bảo đảm số lượng, chất lượng; chú trọng phát triển Đảng trong khối doanh nghiệp, khu vực nông thôn và vùng giáo. Phấn đấu năm 2013 kết nạp 200 đảng viên mới trở lên.
Thực hiện đồng bộ, hiệu quả các khâu trong công tác cán bộ, xây dựng và quản lý quy hoạch cấp ủy nhiệm kỳ 2015 – 2020 và các chức danh cán bộ lãnh đạo quản lý. Gắn công tác đào tạo, bồi dưỡng, bố trí và sử dụng cán bộ với công tác quy hoạch. Xây dựng đội ngũ cán bộ có bản lĩnh chính trị vững vàng, có trách nhiệm, có tác phong sâu sát cơ sở và gương mẫu trước nhân dân. Đối với công tác kiểm tra, giám sát, Huyện ủy Đông Hưng tập trung vào việc kiểm tra, giám sát các tổ chức đảng và đảng viên có dấu hiệu vi phạm; giải quyết đơn, thư khiếu nại, tố cáo theo thẩm quyền; xem xét xử lý các tổ chức đảng, đảng viên vi phạm kịp thời, đúng nguyên tắc điều lệ Đảng. Một trọng tâm thứ 5 cần tập trung lãnh đạo là: Nâng cao năng lực quản lý của chính quyền, hiệu quả hoạt động của MTTQ và các đoàn thể. Đây là nhiệm vụ còn nhiều tồn tại của năm 2012, vì thế Huyện ủy Đông Hưng xác định: Tiếp tục lãnh đạo, chỉ đạo để nâng cao chất lượng, hiệu quả hành động của HĐND các cấp. UBND cụ thể hóa các chủ trương của Đảng, chính sách pháp luật của Nhà nước, Nghị quyết của cấp ủy, HĐND bằng các quyết định, đề án, kế hoạch cụ thể, phù hợp với thực tiễn và có tính khả thi. Tiếp tục lãnh đạo nâng cao hiệu quả cải cách hành chính, chấn chỉnh lề lối tác phong làm việc của cán bộ cơ sở theo hướng đề cao trách nhiệm của người đứng đầu trong lãnh đạo, chỉ đạo đội ngũ cán bộ cơ sở, thực hiện trách nhiệm được giao. MTTQ, các đoàn thể nhân dân tiếp tục đổi mới nội dung phương thức hoạt động nhằm tập hợp thu hút đoàn viên, hội viên tham gia thực hiện các nhiệm vụ chính trị ở địa phương, đơn vị...
PHẠM VIẾT THANH
Tin cùng chuyên mục
- Thành phố: Phổ biến Quy định số 144-QĐ/TW và Chỉ thị số 35-CT/TW của Bộ Chính trị cho đội ngũ báo cáo viên 24.07.2024 | 16:49 PM
- Thành phố: Tổng giá trị sản xuất tăng 5,7% 09.07.2024 | 16:10 PM
- Khai giảng lớp thứ nhất bồi dưỡng cán bộ quy hoạch Ủy viên Ban Chấp hành Trung ương Đảng khóa XIV 09.07.2024 | 09:02 AM
- Quy định 144-QĐ/TW: Vận dụng tư tưởng Hồ Chí Minh trong giai đoạn mới 04.07.2024 | 08:58 AM
- Giám sát việc lãnh đạo, chỉ đạo, thực hiện công tác định giá tài sản 02.07.2024 | 17:14 PM
- Đảng ủy Công an tỉnh: Tổ chức lớp bồi dưỡng nghiệp vụ công tác kiểm tra, giám sát và kỷ luật của Đảng 06.06.2024 | 17:45 PM
- Toàn tỉnh: Trao tặng, truy tặng Huy hiệu Đảng cho 2.130 đảng viên trong đợt 19/5/2024 16.05.2024 | 10:32 AM
- Thông qua dự thảo báo cáo kết quả giám sát việc lãnh đạo, chỉ đạo thực hiện kết luận, nghị quyết về giáo dục, văn hóa tại Huyện ủy Đông Hưng 06.05.2024 | 19:58 PM
- Thường trực Tỉnh ủy làm việc với đoàn công tác của Tạp chí Cộng sản 08.11.2023 | 20:13 PM
- Kỷ niệm 195 năm thành lập huyện Tiền Hải (1828 - 2023)Tiền Hải: Phát huy truyền thống, phấn đấu vươn xa 06.10.2023 | 08:48 AM
Xem tin theo ngày
-
Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại huyện Kiến Xương
- Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại Hưng Hà
- Công bố quyết định bổ nhiệm Phó Chánh Văn phòng Đoàn đại biểu Quốc hội và HĐND tỉnh
- Thường trực Tỉnh ủy chúc mừng Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy nhân ngày truyền thống của ngành
- Công bố các quyết định về công tác cán bộ
- Nhiều kết quả tích cực trong thực hiện Chỉ thị số 26 của Bộ chính trị
- Hội thảo khoa học cấp Bộ “Xây dựng nguồn nhân lực chất lượng cao – Đột phá chiến lược phát triển vùng đồng bằng sông Hồng”
- Khen thưởng 55 tập thể, cá nhân trong tổ chức thực hiện các hoạt động kỷ niệm 70 năm ngày giải phóng thị xã Thái Bình, 20 năm xây dựng và phát triển thành phố Thái Bình
- Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ