Triển khai phần mềm “Sổ tay đảng viên điện tử” ở Quỳnh Phụ: Đảng viên cùng hưởng ứng
Đảng bộ huyện Quỳnh Phụ hiện có trên 12.000 đảng viên. Để triển khai rộng rãi phần mềm “Sổ tay đảng viên điện tử”, từ tháng 11/2021 đến nay Huyện ủy Quỳnh Phụ đã ban hành nhiều văn bản chỉ đạo tổ chức thực hiện. Đồng chí Đinh Trọng Xá, Bí thư Huyện ủy Quỳnh Phụ cho biết: Xác định rõ tính ưu việt của phần mềm là một trong những giải pháp mang tính đột phá để nâng cao chất lượng sinh hoạt đảng của các tổ chức cơ sở đảng, Thường trực, Ban Thường vụ Huyện ủy Quỳnh Phụ đã tập trung cao lãnh đạo, chỉ đạo triển khai phần mềm trong toàn Đảng bộ huyện. Ban Thường vụ Huyện ủy đã xây dựng kế hoạch, thành lập ban chỉ đạo, tổ giúp việc ban chỉ đạo cấp huyện; ban hành 18 văn bản lãnh đạo, chỉ đạo việc cài đặt, ứng dụng phần mềm trong toàn Đảng bộ huyện; yêu cầu cấp ủy các tổ chức cơ sở đảng xây dựng kế hoạch cụ thể thực hiện. Ngoài việc tổ chức các lớp tập huấn theo kế hoạch của tỉnh, Ban Thường vụ Huyện ủy đã chỉ đạo Văn phòng Huyện ủy phối hợp với Phòng Công nghệ thông tin, Văn phòng Tỉnh ủy tổ chức các lớp tập huấn bổ sung, hướng dẫn sử dụng phần mềm tại các tổ chức cơ sở đảng. Đến nay, 100% nhà văn hóa thôn, tổ dân phố đã được huyện phát sóng wifi chất lượng phục vụ sử dụng phần mềm trong sinh hoạt chi bộ.
Các đảng viên thực hiện cài đặt phần mềm “Sổ tay đảng viên điện tử” trên điện thoại thông minh.
Chi bộ tổ dân phố số 6, thị trấn Quỳnh Côi hiện có 81 đảng viên, trong đó 49 đảng viên thường xuyên sinh hoạt, còn lại là đảng viên đi làm ăn xa và đảng viên miễn sinh hoạt do tuổi cao, sức khỏe yếu. Trong 49 đảng viên thường xuyên sinh hoạt hiện nay, đảng viên trên 60 tuổi chiếm đa số. Trước đây, việc duy trì sinh hoạt hay chuyển tải các chủ trương, chính sách của Đảng, Nhà nước, các cấp, các ngành đến đảng viên gặp nhiều khó khăn bởi phần đông đảng viên tuổi cao, có tháng phải xin nghỉ sinh hoạt do sức khỏe yếu, nhất là trong tình hình dịch Covid-19 diễn biến phức tạp như hai năm qua việc tổ chức sinh hoạt đảng hàng tháng càng gặp nhiều khó khăn. Tuy nhiên, từ khi triển khai phần mềm “Sổ tay đảng viên điện tử”, việc tổ chức sinh hoạt đảng có nhiều đổi mới.
Đồng chí Nguyễn Trung Sáng, Bí thư Chi bộ tổ dân phố số 6 cho biết: Ngay sau khi phần mềm “Sổ tay đảng viên điện tử” của tỉnh đi vào hoạt động, là Bí thư Chi bộ tôi được tập huấn và hướng dẫn cài đặt, sử dụng phần mềm. Sau khi đã thông tỏ việc sử dụng phần mềm, tôi cùng các đảng viên trẻ đã trực tiếp hướng dẫn cài đặt, sử dụng phần mềm cho các đảng viên trong Chi bộ. Sau khi cài đặt phần mềm trên điện thoại thông minh thì ai cũng dễ dàng sử dụng bởi các nội dung trình bày rất rõ ràng, dễ hiểu. Hiện nay, trong 49 đảng viên của Chi bộ thường xuyên sinh hoạt, trên 70% đảng viên đã sử dụng thành thạo phần mềm “Sổ tay đảng viên điện tử”, nhờ vậy mọi hoạt động của Chi bộ trở nên thuận lợi hơn.
Chi bộ tổ dân phố số 6 là 1 trong 10 chi bộ trực thuộc Đảng bộ thị trấn Quỳnh Côi đang thực hiện tốt việc cài đặt, sử dụng phần mềm “Sổ tay đảng viên điện tử”. Các chi bộ xác định rõ được lợi ích của việc cài đặt, sử dụng phần mềm sẽ hỗ trợ tích cực cho công tác đảng, cho hoạt động nghiên cứu và học tập nghị quyết của đảng viên, từ đó nâng cao chất lượng sinh hoạt đảng.
Đồng chí Nguyễn Xuân Hiểu, Bí thư Đảng ủy thị trấn Quỳnh Côi chia sẻ: Để triển khai phần mềm “Sổ tay đảng viên điện tử” Đảng ủy thị trấn đã phối hợp tổ chức tập huấn việc cài đặt, sử dụng phần mềm cho đảng viên; đồng thời, phát động phong trào đảng viên trẻ hỗ trợ, hướng dẫn đảng viên cao tuổi cài đặt, sử dụng phần mềm. Đến nay, trong 291 đảng viên của Đảng bộ thị trấn có khoảng 60% đảng viên có điện thoại thông minh đã cài đặt, sử dụng phần mềm để khai thác thông tin, tài liệu, nghiên cứu, học tập các chỉ thị, nghị quyết của Đảng.
Đảng viên trẻ Nguyễn Phú Tuấn Anh, Bí thư Đoàn Thanh niên thị trấn cho biết: Phần mềm “Sổ tay đảng viên điện tử” do mới triển khai nên hầu hết đảng viên cao tuổi chưa thành thạo trong sử dụng. Vì vậy, tôi và nhiều đảng viên trẻ đã chủ động bố trí thời gian hướng dẫn bí thư chi bộ các tổ dân phố cũng như đến gia đình các đảng viên cao tuổi hướng dẫn chi tiết, từ việc cài đặt đến cách sử dụng phần mềm để các đảng viên sử dụng thành thạo.
Tuy nhiên, theo đồng chí Bí thư Đảng ủy thị trấn Quỳnh Côi Nguyễn Xuân Hiểu, trong quá trình triển khai cũng phát sinh một số khó khăn. Việc tiếp cận, khai thác thông tin, sử dụng thành thạo phần mềm trong đảng viên cao tuổi còn hạn chế, nhiều đảng viên chưa có điện thoại thông minh để cài đặt và sử dụng phần mềm, việc kết nối sóng wifi đặt tại một số nhà văn hóa tổ dân phố chưa bảo đảm, Đảng ủy thị trấn đã liên hệ với nhà mạng để bảo đảm đường truyền ổn định.
Đảng bộ huyện Quỳnh Phụ quyết tâm sử dụng, phát huy hiệu quả phần mềm “Sổ tay đảng viên điện tử” trong thời gian tới nhằm nâng cao chất lượng hoạt động, góp phần thực hiện thắng lợi các mục tiêu, nhiệm vụ đã đề ra.
Nguyễn Cường
Tin cùng chuyên mục
- Thành phố: Phổ biến Quy định số 144-QĐ/TW và Chỉ thị số 35-CT/TW của Bộ Chính trị cho đội ngũ báo cáo viên 24.07.2024 | 16:49 PM
- Thành phố: Tổng giá trị sản xuất tăng 5,7% 09.07.2024 | 16:10 PM
- Khai giảng lớp thứ nhất bồi dưỡng cán bộ quy hoạch Ủy viên Ban Chấp hành Trung ương Đảng khóa XIV 09.07.2024 | 09:02 AM
- Quy định 144-QĐ/TW: Vận dụng tư tưởng Hồ Chí Minh trong giai đoạn mới 04.07.2024 | 08:58 AM
- Giám sát việc lãnh đạo, chỉ đạo, thực hiện công tác định giá tài sản 02.07.2024 | 17:14 PM
- Đảng ủy Công an tỉnh: Tổ chức lớp bồi dưỡng nghiệp vụ công tác kiểm tra, giám sát và kỷ luật của Đảng 06.06.2024 | 17:45 PM
- Toàn tỉnh: Trao tặng, truy tặng Huy hiệu Đảng cho 2.130 đảng viên trong đợt 19/5/2024 16.05.2024 | 10:32 AM
- Thông qua dự thảo báo cáo kết quả giám sát việc lãnh đạo, chỉ đạo thực hiện kết luận, nghị quyết về giáo dục, văn hóa tại Huyện ủy Đông Hưng 06.05.2024 | 19:58 PM
- Thường trực Tỉnh ủy làm việc với đoàn công tác của Tạp chí Cộng sản 08.11.2023 | 20:13 PM
- Kỷ niệm 195 năm thành lập huyện Tiền Hải (1828 - 2023)Tiền Hải: Phát huy truyền thống, phấn đấu vươn xa 06.10.2023 | 08:48 AM
Xem tin theo ngày
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh, đồng chí Nguyễn Đức Cảnh và các anh hùng liệt sĩ
- Đồng chí Trần Cẩm Tú, Ủy viên Bộ Chính trị, Bí thư Trung ương Đảng, Chủ nhiệm Ủy ban Kiểm tra Trung ương thăm, tặng quà người có công tại Thái Bình
- Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!
- Thông cáo đặc biệt về Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng