Thông báo kết quả kiểm tra việc lãnh đạo, chỉ đạo thực hiện Chỉ thị số 26- CT/TW tại Huyện ủy Hưng Hà
Đồng chí Ngô Thị Kim Hoàn, Ủy viên Ban Thường vụ, Chủ nhiệm Ủy ban Kiểm tra Tỉnh ủy phát biểu tại hội nghị.
Theo đó, mốc thời gian kiểm tra tính từ ngày 1/1/2019 đến ngày 31/7/2022. Trong thời gian này, Ban Thường vụ Huyện ủy và đồng chí Bí thư Huyện ủy Hưng Hà đã lãnh đạo, chỉ đạo tập trung thống nhất, chặt chẽ đối với công tác điều tra, xử lý các vụ án, vụ việc nghiêm trọng, phức tạp, dư luận xã hội quan tâm và các vụ án, vụ việc có người phạm tội, vi phạm pháp luật là cán bộ, đảng viên. Đã cụ thể hóa, ban hành nhiều văn bản lãnh đạo, chỉ đạo và tổ chức thực hiện công tác điều tra, xử lý các vụ án, vụ việc. Kịp thời nghe và cho ý kiến chỉ đạo đối với các cơ quan tiến hành tố tụng về các vụ án, vụ việc có bị can, bị cáo là cán bộ, đảng viên. Các cơ quan tiến hành tố tụng đã kịp thời ban hành thông báo bằng văn bản gửi đến cấp ủy, tổ chức đảng, thủ trưởng cơ quan, đơn vị quản lý đảng viên phạm tội trước khi khởi tố, bắt tạm giam, truy tố bị can. Chú trọng công tác kiểm tra, giám sát đối với tổ chức đảng các cơ quan tiến hành tố tụng trong công tác điều tra, xử lý các vụ án, vụ việc, qua đó nâng cao vai trò lãnh đạo, chỉ đạo của cấp ủy, góp phần giữ vững an ninh chính trị, trật tự an toàn xã hội trên địa bàn.
Lãnh đạo huyện Hưng Hà phát biểu tại hội nghị.
Các đại biểu phát biểu tại hội nghị.
Đồng chí Chủ nhiệm Ủy ban Kiểm tra Tỉnh ủy đề nghị Ban Thường vụ Huyện ủy, đồng chí Bí thư Huyện ủy Hưng Hà tiếp tục đẩy mạnh công tác tuyên truyền Chỉ thị số 26 và các văn bản liên quan cho cấp ủy, tổ chức đảng, nhất là cán bộ lãnh đạo, quản lý, cán bộ tư pháp. Tiếp tục tuyên truyền thực hiện các quy định của pháp luật thông qua các phiên tòa giả định; nắm tình hình các địa phương, đơn vị và dự lường các vấn đề phức tạp phát sinh, ngăn ngừa các vi phạm, bảo đảm làm tốt công tác bảo vệ chính trị nội bộ, công tác quản lý, giám sát, kiểm tra đối với cán bộ, đảng viên. Tăng cường phối hợp trao đổi giữa các cơ quan thực thi pháp luật của huyện, giữa huyện đối với cơ quan cấp trên, nhất là trong chuyên môn nghiệp vụ trong thông tin báo cáo để làm tốt công tác tham mưu và tổ chức thực hiện tốt Chỉ thị số 26. Phân định rõ các vụ án, vụ việc; giữ nghiêm kỷ luật phát ngôn, tránh hiểu lầm của dư luận. Tập trung giải quyết đơn, thư khiếu nại, tố cáo. Tiếp tục rà soát bổ sung kiện toàn đội ngũ cán bộ tư pháp của các xã; chỉ đạo, xây dựng và triển khai đồng bộ các giải pháp nhằm thực hiện tốt Chỉ thị số 26 góp phần giữ vững an ninh chính trị, trật tự an toàn xã hội, thực hiện thắng lợi các nhiệm vụ phát triển kinh tế - xã hội địa phương.
Thu Thủy
Tin cùng chuyên mục
- Thành phố: Phổ biến Quy định số 144-QĐ/TW và Chỉ thị số 35-CT/TW của Bộ Chính trị cho đội ngũ báo cáo viên 24.07.2024 | 16:49 PM
- Thành phố: Tổng giá trị sản xuất tăng 5,7% 09.07.2024 | 16:10 PM
- Khai giảng lớp thứ nhất bồi dưỡng cán bộ quy hoạch Ủy viên Ban Chấp hành Trung ương Đảng khóa XIV 09.07.2024 | 09:02 AM
- Quy định 144-QĐ/TW: Vận dụng tư tưởng Hồ Chí Minh trong giai đoạn mới 04.07.2024 | 08:58 AM
- Giám sát việc lãnh đạo, chỉ đạo, thực hiện công tác định giá tài sản 02.07.2024 | 17:14 PM
- Đảng ủy Công an tỉnh: Tổ chức lớp bồi dưỡng nghiệp vụ công tác kiểm tra, giám sát và kỷ luật của Đảng 06.06.2024 | 17:45 PM
- Toàn tỉnh: Trao tặng, truy tặng Huy hiệu Đảng cho 2.130 đảng viên trong đợt 19/5/2024 16.05.2024 | 10:32 AM
- Thông qua dự thảo báo cáo kết quả giám sát việc lãnh đạo, chỉ đạo thực hiện kết luận, nghị quyết về giáo dục, văn hóa tại Huyện ủy Đông Hưng 06.05.2024 | 19:58 PM
- Thường trực Tỉnh ủy làm việc với đoàn công tác của Tạp chí Cộng sản 08.11.2023 | 20:13 PM
- Kỷ niệm 195 năm thành lập huyện Tiền Hải (1828 - 2023)Tiền Hải: Phát huy truyền thống, phấn đấu vươn xa 06.10.2023 | 08:48 AM
Xem tin theo ngày
-
Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh, đồng chí Nguyễn Đức Cảnh và các anh hùng liệt sĩ
- Đồng chí Trần Cẩm Tú, Ủy viên Bộ Chính trị, Bí thư Trung ương Đảng, Chủ nhiệm Ủy ban Kiểm tra Trung ương thăm, tặng quà người có công tại Thái Bình
- Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!