Ban Chỉ đạo Phòng, chống tham nhũng, tiêu cực tỉnh: Triển khai kế hoạch, quyết định giám sát
Đồng chí Nguyễn Tiến Thành, Phó Bí thư thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh, Phó Trưởng ban Chỉ đạo tỉnh phát biểu tại hội nghị.
Video: 19923-ban_ch%E1%BB%89_%C4%91%E1%BA%A1o_ph%C3%B2ng_ch%E1%BB%91ng_ti%C3%AAu_c%E1%BB%B1c.mp4?_t=1695126895
Đồng chí Nguyễn Tiến Thành, Phó Bí thư thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh, Phó Trưởng ban Chỉ đạo tỉnh chủ trì hội nghị. Các đồng chí: Hoàng Thái Phúc, Ủy viên Ban Thường vụ, Trưởng ban Nội chính Tỉnh ủy, Phó Trưởng ban thường trực Ban Chỉ đạo tỉnh; Vũ Thanh Vân, Ủy viên Ban Thường vụ, Chủ tịch Ủy ban MTTQ tỉnh; lãnh đạo UBND tỉnh cùng các thành viên Ban Chỉ đạo tỉnh; lãnh đạo một số sở, ngành, địa phương dự hội nghị.
Mục đích của việc giám sát nhằm xem xét, đánh giá tình hình, kết quả trong lãnh đạo, chỉ đạo, tổ chức thực hiện công tác thanh tra; việc phát hiện, xử lý sai phạm phát hiện qua thanh tra, nhất là các sai phạm có dấu hiệu tham nhũng, tiêu cực; đồng thời đánh giá công tác lãnh đạo, chỉ đạo của cấp ủy, chính quyền đối với việc khắc phục những sai phạm, hạn chế, kiến nghị và quyết định xử lý sau thanh tra; xem xét việc lãnh đạo, chỉ đạo, kết quả thực hiện các kết luận thanh tra, kiến nghị của Kiểm toán Nhà nước của các cơ quan, địa phương trên địa bàn tỉnh. Qua đó chỉ ra những tồn tại, hạn chế, nguyên nhân, giải pháp nhằm lãnh đạo, chỉ đạo, tổ chức thực hiện nghiêm túc, kịp thời các kiến nghị, kết luận thanh tra, Kiểm toán Nhà nước. Đối tượng giám sát gồm: UBND tỉnh, Thanh tra tỉnh, Sở Tài chính và Thanh tra Sở Tài chính, Sở Tài nguyên và Môi trường, Thanh tra Sở Tài nguyên và Môi trường; UBND huyện Tiền Hải và Thanh tra huyện Tiền Hải, UBND huyện Quỳnh Phụ và Thanh tra huyện Quỳnh Phụ. Nội dung giám sát gồm: việc thực hiện các cuộc thanh tra do các cơ quan thanh tra trên địa bàn tỉnh tiến hành trong năm 2022; việc thực hiện các kết luận của Thanh tra Chính phủ, thanh tra bộ, ngành, kiến nghị của Kiểm toán Nhà nước đối với UBND tỉnh năm 2022. Thời điểm giám sát từ ngày 1/1/2022 đến ngày 31/12/2022. Thời gian giám sát từ ngày 15/9/2023 đến ngày 30/10/2023. Ban Chỉ đạo tỉnh thành lập 2 đoàn giám sát thực hiện nhiệm vụ.
Các đại biểu dự hội nghị.
Các đại biểu phát biểu tại hội nghị.
Sau khi các đại biểu thảo luận, đóng góp ý kiến, phát biểu kết luận, đồng chí Nguyễn Tiến Thành, Phó Bí thư thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh, Phó Trưởng ban Chỉ đạo tỉnh nhấn mạnh: Việc giám sát nhằm mục đích thực hiện kịp thời chỉ đạo của Ban Chỉ đạo Trung ương về phòng, chống tham nhũng, tiêu cực và của Ban Thường vụ Tỉnh ủy, đây cũng là nhiệm vụ chính trị trọng tâm, yêu cầu của Ban Chỉ đạo tỉnh trong năm 2023. Vì vậy, cuộc giám sát phải được tiến hành nghiêm túc, đúng Quy định số 01-QĐ/BCĐ, ngày 28/7/2023 của Ban Chỉ đạo tỉnh bảo đảm chất lượng, hiệu quả. Trong đó tập trung giám sát các cuộc thanh tra đối với lĩnh vực nhạy cảm, dễ phát sinh tham nhũng, tiêu cực và việc thực hiện các kết luận thanh tra, kiến nghị của Kiểm toán Nhà nước đang trong quá trình thực hiện. Việc giám sát phải bảo đảm chính xác, khách quan, công tâm, không làm ảnh hưởng đến việc thực hiện nhiệm vụ chính trị của các cơ quan, đơn vị, địa phương.
Đồng chí đề nghị các cơ quan, đơn vị, địa phương được giám sát phải chấp hành nghiêm kế hoạch giám sát đã ban hành, chủ động xây dựng báo cáo theo đề cương, rà soát lại những nội dung đã được các cơ quan thanh tra, Kiểm toán Nhà nước đã chỉ ra được thực hiện, khắc phục như thế nào và phải có báo cáo đầy đủ trước đoàn giám sát. Đoàn giám sát phân công nhiệm vụ cụ thể cho các thành viên bảo đảm từng lĩnh vực chuyên sâu, tránh chồng chéo, góp phần nâng cao chất lượng cuộc giám sát. Quá trình giám sát kết hợp nghiên cứu tài liệu và đi thực tế, xem xét từng vấn đề cụ thể, đánh giá kỹ lưỡng các kết luận thanh tra có gì khó khăn, vướng mắc, tổng hợp báo cáo Ban Thường vụ Tỉnh ủy và Ban Chỉ đạo tỉnh.
Mạnh Cường
Tin cùng chuyên mục
- Thực hiện chặt chẽ quy định, quy trình công tác cán bộ 12.07.2024 | 18:17 PM
- Thành phố: Tổng giá trị sản xuất tăng 5,7% 09.07.2024 | 16:10 PM
- Khai giảng lớp thứ nhất bồi dưỡng cán bộ quy hoạch Ủy viên Ban Chấp hành Trung ương Đảng khóa XIV 09.07.2024 | 09:02 AM
- Quy định 144-QĐ/TW: Vận dụng tư tưởng Hồ Chí Minh trong giai đoạn mới 04.07.2024 | 08:58 AM
- Giám sát việc lãnh đạo, chỉ đạo, thực hiện công tác định giá tài sản 02.07.2024 | 17:14 PM
- Đảng ủy Công an tỉnh: Tổ chức lớp bồi dưỡng nghiệp vụ công tác kiểm tra, giám sát và kỷ luật của Đảng 06.06.2024 | 17:45 PM
- Toàn tỉnh: Trao tặng, truy tặng Huy hiệu Đảng cho 2.130 đảng viên trong đợt 19/5/2024 16.05.2024 | 10:32 AM
- Thông qua dự thảo báo cáo kết quả giám sát việc lãnh đạo, chỉ đạo thực hiện kết luận, nghị quyết về giáo dục, văn hóa tại Huyện ủy Đông Hưng 06.05.2024 | 19:58 PM
- Thường trực Tỉnh ủy làm việc với đoàn công tác của Tạp chí Cộng sản 08.11.2023 | 20:13 PM
- Kỷ niệm 195 năm thành lập huyện Tiền Hải (1828 - 2023)Tiền Hải: Phát huy truyền thống, phấn đấu vươn xa 06.10.2023 | 08:48 AM
Xem tin theo ngày
-
Đồng chí Trần Cẩm Tú, Ủy viên Bộ Chính trị, Bí thư Trung ương Đảng, Chủ nhiệm Ủy ban Kiểm tra Trung ương thăm, tặng quà người có công tại Thái Bình
- Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!
- Thông cáo đặc biệt về Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Tổ chức lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Đồng chí Nguyễn Khắc Thận, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Tang lễ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng được tổ chức theo nghi thức Quốc tang
- Tổ chức thành công cuộc diễn tập phòng thủ dân sự tỉnh Thái Bình năm 2024