Tiếp tục nâng cao chất lượng mô hình “Chính quyền thân thiện vì nhân dân phục vụ”
Đồng chí Nguyễn Văn Giang, Ủy viên Ban Thường vụ, Trưởng ban Dân vận Tỉnh ủy phát biểu tại buổi kiểm tra.
Từ khi triển khai thực hiện mô hình, đội ngũ cán bộ, công chức, người hoạt động không chuyên trách của thị trấn đã thực hiện tốt “3 luôn”: luôn nhẹ nhàng, luôn lắng nghe, luôn giúp đỡ; “5 biết”: biết nghe dân nói, biết nói dân hiểu, biết làm dân tin, biết xin lỗi, biết cảm ơn; “5 không”, nâng cao uy tín và niềm tin của nhân dân đối với cấp ủy, chính quyền địa phương. 100% các ý kiến, kiến nghị, đề xuất của công dân được cấp ủy, chính quyền thực hiện nhanh chóng, kịp thời và đáp ứng yêu cầu, nguyện vọng chính đáng của người dân. 100% hồ sơ thủ tục hành chính được giải quyết trước và trong hạn; trong đó tỷ lệ hồ sơ giải quyết trước hạn đạt trên 98%. UBND thị trấn đã gửi trên 300 thư (chúc mừng, chia buồn), bố trí phòng trao giấy chứng nhận đăng ký kết hôn trang trọng, góp phần tạo sự gắn kết, gần gũi với nhân dân, rút ngắn khoảng cách giữa chính quyền với người dân.
Đồng chí Nguyễn Văn Giang, Ủy viên Ban Thường vụ, Trưởng ban Dân vận Tỉnh ủy kiểm tra hoạt động tại Bộ phận Tiếp nhận và trả kết quả thị trấn Tiền Hải.
Đồng chí Trưởng ban Dân vận Tỉnh ủy ghi nhận, biểu dương những kết quả đạt được của thị trấn Tiền Hải trong thực hiện mô hình thời gian qua; đồng thời đề nghị trong thời gian tới cấp ủy, chính quyền thị trấn Tiền Hải tiếp tục tập trung làm tốt công tác tuyên truyền, nâng cao chất lượng mô hình. Đẩy mạnh cải cách hành chính, giải quyết kịp thời các thủ tục hành chính cho người dân. Tăng cường ứng dụng công nghệ thông tin trong giải quyết các công việc. Phát huy tốt dân chủ ở cơ sở; duy trì việc tổ chức đối thoại giữa người đứng đầu cấp ủy, chính quyền với nhân dân. Cán bộ, công chức thường xuyên bố trí thời gian để trực tiếp gặp gỡ nhân dân, nắm bắt tình hình, lắng nghe ý kiến, kiến nghị và tâm tư nguyện vọng của nhân dân để giải quyết và tham mưu giải quyết kịp thời. Thực hiện nghiêm lịch tiếp công dân, giải quyết dứt điểm đơn thư khiếu nại, tố cáo của công dân.
Đào Quyên
Tin cùng chuyên mục
- Thành phố: Phổ biến Quy định số 144-QĐ/TW và Chỉ thị số 35-CT/TW của Bộ Chính trị cho đội ngũ báo cáo viên 24.07.2024 | 16:49 PM
- Thành phố: Tổng giá trị sản xuất tăng 5,7% 09.07.2024 | 16:10 PM
- Khai giảng lớp thứ nhất bồi dưỡng cán bộ quy hoạch Ủy viên Ban Chấp hành Trung ương Đảng khóa XIV 09.07.2024 | 09:02 AM
- Quy định 144-QĐ/TW: Vận dụng tư tưởng Hồ Chí Minh trong giai đoạn mới 04.07.2024 | 08:58 AM
- Giám sát việc lãnh đạo, chỉ đạo, thực hiện công tác định giá tài sản 02.07.2024 | 17:14 PM
- Đảng ủy Công an tỉnh: Tổ chức lớp bồi dưỡng nghiệp vụ công tác kiểm tra, giám sát và kỷ luật của Đảng 06.06.2024 | 17:45 PM
- Toàn tỉnh: Trao tặng, truy tặng Huy hiệu Đảng cho 2.130 đảng viên trong đợt 19/5/2024 16.05.2024 | 10:32 AM
- Thông qua dự thảo báo cáo kết quả giám sát việc lãnh đạo, chỉ đạo thực hiện kết luận, nghị quyết về giáo dục, văn hóa tại Huyện ủy Đông Hưng 06.05.2024 | 19:58 PM
- Thường trực Tỉnh ủy làm việc với đoàn công tác của Tạp chí Cộng sản 08.11.2023 | 20:13 PM
- Kỷ niệm 195 năm thành lập huyện Tiền Hải (1828 - 2023)Tiền Hải: Phát huy truyền thống, phấn đấu vươn xa 06.10.2023 | 08:48 AM
Xem tin theo ngày
-
Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại huyện Kiến Xương
- Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại Hưng Hà
- Công bố quyết định bổ nhiệm Phó Chánh Văn phòng Đoàn đại biểu Quốc hội và HĐND tỉnh
- Thường trực Tỉnh ủy chúc mừng Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy nhân ngày truyền thống của ngành
- Công bố các quyết định về công tác cán bộ
- Nhiều kết quả tích cực trong thực hiện Chỉ thị số 26 của Bộ chính trị
- Hội thảo khoa học cấp Bộ “Xây dựng nguồn nhân lực chất lượng cao – Đột phá phát triển vùng đồng bằng sông Hồng”
- Khen thưởng 55 tập thể, cá nhân trong tổ chức thực hiện các hoạt động kỷ niệm 70 năm ngày giải phóng thị xã Thái Bình, 20 năm xây dựng và phát triển thành phố Thái Bình
- Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ