Đảng bộ Bệnh viện Đa khoa Phụ Dực Phát huy vai trò hạt nhân lãnh đạo
Hoạt động khám chữa bệnh tại Bệnh viện Đa khoa Phụ Dực.
Trao đổi với chúng tôi, đồng chí Phạm Thị Úy, Phó Bí thư Đảng ủy Bệnh viện cho biết: Hiện nay, Đảng bộ Bệnh viện có 39 đảng viên sinh hoạt ở 5 chi bộ trực thuộc. Ở bất kỳ thời điểm nào, Đảng bộ, các chi bộ đều phát huy vai trò là hạt nhân lãnh đạo tập thể cán bộ, viên chức, người lao động nỗ lực phấn đấu thực hiện thắng lợi nhiệm vụ được giao đạt kết quả toàn diện trên các lĩnh vực.
Năm 2013, Bệnh viện Đa khoa Phụ Dực đã tổ chức khám 87.600 lượt, thu dung điều trị nội trú 14.000 lượt người bệnh; đồng thời mở rộng khu vực điều trị nội trú, kê thêm giường bệnh, mở thêm phòng tiếp đón người bệnh tại các khoa, bổ sung phương tiện phục vụ nhiệm vụ chuyên môn, cải cách quy trình đón tiếp và mở thêm bàn khám quản lý các bệnh mãn tính, giảm thời gian chờ cho người bệnh. Số lượng người bệnh đến khám và điều trị tại Bệnh viện hài lòng về tinh thần, thái độ phục vụ của cán bộ, nhân viên nơi đây tăng hơn, các quy chế chuyên môn được thực hiện đầy đủ, kỷ cương, kỷ luật lao động được bảo đảm; các chỉ tiêu, kế hoạch đều đạt, một số chỉ tiêu vượt, vượt cao như điều trị nội trú, siêu âm, điện tim…
Về công tác đào tạo, nghiên cứu khoa học, trong năm Bệnh viện đã cử cán bộ đi đào tạo vượt chỉ tiêu, kế hoạch đề ra; có 5 đề tài và 2 sáng kiến cải tiến kỹ thuật; chủ động xây dựng kế hoạch hỗ trợ, chuyển giao kỹ thuật cho trạm y tế tập trung vào nội dung của Bộ tiêu chí chuẩn quốc gia y tế xã giai đoạn 2011 – 2020; ký hợp đồng khám chữa bệnh cho bệnh nhân bảo hiểm y tế; triển khai 3 lần tập huấn thực hiện công tác khám chữa bệnh cho người có bảo hiểm y tế ban đầu tại trạm; duyệt danh mục kỹ thuật, cung ứng đủ thuốc cho 100% các trạm...
Trong công tác phòng chống dịch bệnh và thảm họa thiên tai, Bệnh viện đã chủ động triển khai nhiều biện pháp ứng phó, thực hiện quy trình giám sát, phát hiện và báo cáo bệnh dịch kịp thời, không để dịch lớn xảy ra. 6 tháng đầu năm 2014, dưới sự lãnh đạo, chỉ đạo trực tiếp, sâu sát của Đảng bộ và các chi bộ, việc thực hiện nhiệm vụ chuyên môn của bệnh viện tiếp tục đạt hiệu quả cao.
Song song với lãnh đạo thực hiện nhiệm vụ chuyên môn, công tác xây dựng Đảng được Đảng bộ và các chi bộ đặc biệt quan tâm; đã chủ động xây dựng kế hoạch, triển khai thực hiện đầy đủ chỉ thị, nghị quyết của Đảng; thường xuyên giáo dục cán bộ, đảng viên tin tưởng tuyệt đối vào vai trò lãnh đạo của Đảng, sự nghiệp đổi mới của đất nước; tiếp tục đẩy mạnh việc học tập và làm theo tấm gương đạo đức Hồ Chí Minh trong đội ngũ cán bộ, đảng viên, nhân viên; thường xuyên quán triệt và thực hiện nghiêm túc nguyên tắc tập trung dân chủ, tập thể lãnh đạo, cá nhân phụ trách tăng cường sự đoàn kết, thống nhất trong Đảng; duy trì nghiêm túc chế độ sinh hoạt theo đúng quy định; xây dựng quy hoạch cấp ủy nhiệm kỳ 2015 – 2020 và các chức danh cán bộ lãnh đạo, quản lý; hầu hết đảng viên tham gia sinh hoạt đầy đủ và có trách nhiệm trong xây dựng nghị quyết của cấp ủy; 100% đảng viên tham gia sinh hoạt tổ đảng nơi cư trú.
Năm 2013, đã kết nạp 5 đảng viên mới. Trong công tác tổ chức cán bộ, cấp ủy, lãnh đạo Bệnh viện đã bám sát quan điểm, chủ trương của Đảng, Nhà nước về xây dựng đội ngũ cán bộ đáp ứng yêu cầu của thời kỳ công nghiệp hóa hiện đại hóa đất nước và hội nhập quốc tế, từng bước hoàn thiện tổ chức bộ máy theo quy mô bệnh viện đa khoa hạng 3. Quy trình, chỉ tiêu tuyển dụng, công tác quản lý, đào tạo, sử dụng, đề bạt, bổ nhiệm cán bộ, viên chức được thực hiện theo đúng quy định góp phần làm cho tổ chức bộ máy của Bệnh viện ổn định và phát triển. Hiện Bệnh viện đang xây dựng và trình Sở Y tế cùng các cơ quan chức năng phê duyệt đề án tổ chức bộ máy đến năm 2020.
Thời gian tới, Đảng bộ Bệnh viện Đa khoa Phụ Dực tiếp tục phát huy vai trò hạt nhân lãnh đạo, phấn đấu thực hiện thắng lợi toàn diện các chỉ tiêu, nhiệm vụ đã đề ra.
Đào Quyên
Tin cùng chuyên mục
- Thành phố: Phổ biến Quy định số 144-QĐ/TW và Chỉ thị số 35-CT/TW của Bộ Chính trị cho đội ngũ báo cáo viên 24.07.2024 | 16:49 PM
- Thành phố: Tổng giá trị sản xuất tăng 5,7% 09.07.2024 | 16:10 PM
- Khai giảng lớp thứ nhất bồi dưỡng cán bộ quy hoạch Ủy viên Ban Chấp hành Trung ương Đảng khóa XIV 09.07.2024 | 09:02 AM
- Quy định 144-QĐ/TW: Vận dụng tư tưởng Hồ Chí Minh trong giai đoạn mới 04.07.2024 | 08:58 AM
- Giám sát việc lãnh đạo, chỉ đạo, thực hiện công tác định giá tài sản 02.07.2024 | 17:14 PM
- Đảng ủy Công an tỉnh: Tổ chức lớp bồi dưỡng nghiệp vụ công tác kiểm tra, giám sát và kỷ luật của Đảng 06.06.2024 | 17:45 PM
- Toàn tỉnh: Trao tặng, truy tặng Huy hiệu Đảng cho 2.130 đảng viên trong đợt 19/5/2024 16.05.2024 | 10:32 AM
- Thông qua dự thảo báo cáo kết quả giám sát việc lãnh đạo, chỉ đạo thực hiện kết luận, nghị quyết về giáo dục, văn hóa tại Huyện ủy Đông Hưng 06.05.2024 | 19:58 PM
- Thường trực Tỉnh ủy làm việc với đoàn công tác của Tạp chí Cộng sản 08.11.2023 | 20:13 PM
- Kỷ niệm 195 năm thành lập huyện Tiền Hải (1828 - 2023)Tiền Hải: Phát huy truyền thống, phấn đấu vươn xa 06.10.2023 | 08:48 AM
Xem tin theo ngày
-
Nhiều kết quả tích cực trong thực hiện Chỉ thị số 26 của Bộ chính trị
- Hội thảo khoa học cấp Bộ “Xây dựng nguồn nhân lực chất lượng cao – Đột phá phát triển vùng đồng bằng sông Hồng”
- Khen thưởng 55 tập thể, cá nhân trong tổ chức thực hiện các hoạt động kỷ niệm 70 năm ngày giải phóng thị xã Thái Bình, 20 năm xây dựng và phát triển thành phố Thái Bình
- Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Tăng cường giám sát việc thực hiện các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành
- Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy