Đảng ủy Bộ đội Biên phòng tỉnh Xây dựng Nghị quyết lãnh đạo nhiệm vụ năm 2015
Đại tá Trần Viết Doanh, Bí thư Đảng ủy, Chính ủy Bộ Chỉ huy Bộ đội Biên phòng tỉnh phát biểu tại hội nghị.
Năm 2014, dưới sự lãnh đạo của Đảng ủy, Bộ Tư lệnh Bộ đội Biên phòng, Tỉnh ủy, HĐND, UBND tỉnh, Đảng ủy Bộ đội Biên phòng tỉnh đã lãnh đạo toàn diện, có hiệu quả các mặt công tác. Nhận thức của cấp ủy đảng, chính quyền và nhân dân trong tỉnh nói chung, nhân dân khu vực biên phòng nói riêng về vấn đề chủ quyền lãnh thổ, về nhiệm vụ củng cố, xây dựng tuyến biên phòng biển được nâng lên rõ rệt; công tác quản lý, bảo vệ chủ quyền, giữ gìn an ninh trật tự, an toàn xã hội khu vực biên giới biển được giữ vững; việc thực hiện nhiệm vụ phát triển kinh tế, văn hóa, xã hội, củng cố quốc phòng, an ninh trên địa bàn tuyến biên phòng tiếp tục được đẩy mạnh.
Trong năm, Đảng ủy, Bộ Chỉ huy Bộ đội Biên phòng tỉnh đã tham mưu cho UBND tỉnh triển khai các nội dung thực hiện Đề án “Tăng cường phổ biến, giáo dục pháp luật cho cán bộ, nhân dân vùng biên giới, hải đảo giai đoạn 2013 – 2016”, triển khai chương trình “Bò giống giúp người nghèo biên giới”; tổ chức 899 buổi tuyên truyền trên các phương tiện thông tin đại chúng về chủ trương, đường lối của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước và 16 buổi tuyên truyền tình hình Biển Đông cho trên 2.535 lượt cán bộ, đảng viên, hội viên cựu chiến binh, các chức sắc tôn giáo và quần chúng nhân dân trên địa bàn tỉnh.
Bên cạnh đó, Đảng ủy Bộ đội Biên phòng tỉnh chú trọng việc hoàn thiện và củng cố xây dựng lực lượng nòng cốt, chuyên trách bảo vệ chủ quyền an ninh biên giới; phát huy vai trò của các tổ chức chính trị, xã hội trong việc bảo vệ chủ quyền an ninh biên giới vùng biển. Đảng ủy, Bộ Chỉ huy Bộ đội Biên phòng tỉnh đã chỉ đạo các đơn vị duy trì chặt chẽ, nền nếp chế độ thường trực, sẵn sàng chiến đấu; quản lý chặt chẽ hoạt động của người, phương tiện trên khu vực biên giới biển, tập trung đấu tranh phòng, chống các loại tội phạm. Trong năm, Bộ đội Biên phòng tỉnh đã tuần tra, kiểm soát hơn 3.000 lượt phương tiện/ 10.000 lượt người; bắt giữ 5 vụ, bắt giữ 9 đối tượng có hành vi mua bán, tàng trữ ma túy; xứ lý 1 vụ vận chuyển trái phép hơn 70 m3 dầu không rõ nguồn gốc; xử lý 17 vụ/32 phương tiện vi phạm, xử phạt trên 33 triệu đồng. Đặc biệt, ngày 29/12, cán bộ, chiến sĩ Đồn Biên phòng Cửa Lân đã bắt giữ 1 phương tiện/3 đối tượng vận chuyển trên 1,8 tấn pháo các loại.
Đảng ủy Bộ đội Biên phòng tỉnh thường xuyên duy trì chặt chẽ chế độ, nguyên tắc sinh hoạt của các chi bộ, đảng bộ theo nguyên tắc tập trung dân chủ, tiến hành rà soát, bổ sung các quy chế, quy định phù hợp với yêu cầu nhiệm vụ; chỉ đạo các đơn vị biên phòng tỉnh thực hiện Nghị quyết Trung ương 4 (khóa XI) “Một số vấn đề cấp bách về xây dựng Đảng hiện nay” gắn với thực hiện Chỉ thị 03 của Bộ Chính trị về tiếp tục đẩy mạnh việc thực hiện “Học tập và làm theo tấm gương đạo đức Hồ Chí Minh” đạt hiệu quả. Với kết quả đó, Bộ Chỉ huy Bộ đội Biên phòng đã được Bộ Tư lệnh Bộ đội Biên phòng tặng Cờ thi đua; 23 tập thể và 33 cá nhân được UBND tỉnh , Bộ Tư lệnh Bộ đội Biên phòng tặng Bằng khen…
Trong thời gian tới, Đảng ủy Bộ đội Biên phòng tỉnh đề ra một số mục tiêu, nhiệm vụ trọng tâm: Tập trung làm tốt công tác giáo dục chính trị, tư tưởng cho cán bộ, chiến sĩ; lãnh đạo, chỉ đạo đại hội đảng các cấp trong Đảng bộ Bộ đội Biên phòng tỉnh nhiệm kỳ 2015 - 2020 đúng thời gian, kế hoạch, chất lượng tốt; đẩy mạnh các hoạt động phong trào thi đua quyết thắng gắn với phong trào thi đua “Quân đội chung sức xây dựng nông thôn mới”; hiệp đồng chặt chẽ với các lực lượng giữ vững an ninh chính trị, trật tự an toàn xã hội trên địa bàn; chủ động phòng, chống kịp thời, có hiệu quả các tình huống thiên tai xảy ra; triển khai thực hiện các công trình kinh tế quốc phòng trên địa bàn tỉnh góp phần củng cố vững chắc thế trận biên phòng toàn dân, hoàn thành mục tiêu phát triển kinh tế - xã hội, quân sự, quốc phòng tại địa phương.
Tin, ảnh: Tất Đạt
Tin cùng chuyên mục
- Thành phố: Phổ biến Quy định số 144-QĐ/TW và Chỉ thị số 35-CT/TW của Bộ Chính trị cho đội ngũ báo cáo viên 24.07.2024 | 16:49 PM
- Thành phố: Tổng giá trị sản xuất tăng 5,7% 09.07.2024 | 16:10 PM
- Khai giảng lớp thứ nhất bồi dưỡng cán bộ quy hoạch Ủy viên Ban Chấp hành Trung ương Đảng khóa XIV 09.07.2024 | 09:02 AM
- Quy định 144-QĐ/TW: Vận dụng tư tưởng Hồ Chí Minh trong giai đoạn mới 04.07.2024 | 08:58 AM
- Giám sát việc lãnh đạo, chỉ đạo, thực hiện công tác định giá tài sản 02.07.2024 | 17:14 PM
- Đảng ủy Công an tỉnh: Tổ chức lớp bồi dưỡng nghiệp vụ công tác kiểm tra, giám sát và kỷ luật của Đảng 06.06.2024 | 17:45 PM
- Toàn tỉnh: Trao tặng, truy tặng Huy hiệu Đảng cho 2.130 đảng viên trong đợt 19/5/2024 16.05.2024 | 10:32 AM
- Thông qua dự thảo báo cáo kết quả giám sát việc lãnh đạo, chỉ đạo thực hiện kết luận, nghị quyết về giáo dục, văn hóa tại Huyện ủy Đông Hưng 06.05.2024 | 19:58 PM
- Thường trực Tỉnh ủy làm việc với đoàn công tác của Tạp chí Cộng sản 08.11.2023 | 20:13 PM
- Kỷ niệm 195 năm thành lập huyện Tiền Hải (1828 - 2023)Tiền Hải: Phát huy truyền thống, phấn đấu vươn xa 06.10.2023 | 08:48 AM
Xem tin theo ngày
-
Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại huyện Kiến Xương
- Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại Hưng Hà
- Công bố quyết định bổ nhiệm Phó Chánh Văn phòng Đoàn đại biểu Quốc hội và HĐND tỉnh
- Thường trực Tỉnh ủy chúc mừng Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy nhân ngày truyền thống của ngành
- Công bố các quyết định về công tác cán bộ
- Nhiều kết quả tích cực trong thực hiện Chỉ thị số 26 của Bộ chính trị
- Hội thảo khoa học cấp Bộ “Xây dựng nguồn nhân lực chất lượng cao – Đột phá chiến lược phát triển vùng đồng bằng sông Hồng”
- Khen thưởng 55 tập thể, cá nhân trong tổ chức thực hiện các hoạt động kỷ niệm 70 năm ngày giải phóng thị xã Thái Bình, 20 năm xây dựng và phát triển thành phố Thái Bình
- Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ