Công tác kiểm tra, giám sát góp phần xây dựng Đảng trong sạch, vững mạnh
Đoàn kiểm tra của Tỉnh ủy kiểm tra việc lãnh đạo, chỉ đạo, tổ chức thực hiện Nghị quyết Trung ương 4 (khóa XI) tại Đảng ủy Bộ đội Biên phòng tỉnh. Ảnh Tất Đạt.
Trong năm, Ban Chấp hành Đảng bộ tỉnh đã triển khai 3 cuộc kiểm tra, 2 cuộc giám sát, chú trọng các lĩnh vực nhạy cảm, dễ phát sinh sai phạm như thu, chi tài chính, ngân sách tại các trường cao đẳng, trung học chuyên nghiệp và dạy nghề trên địa bàn tỉnh, việc thực hiện một số chính sách liên quan đến đối tượng được hưởng chế độ, chính sách ưu đãi người có công, chính sách bảo trợ xã hội và chương trình giảm nghèo. Đồng thời, kiểm tra việc lãnh đạo, chỉ đạo thực hiện Nghị quyết Trung ương 4 (khóa XI) “Một số vấn đề cấp bách về xây dựng Đảng hiện nay” gắn với thực hiện Chỉ thị số 03-CT/TW của Bộ Chính trị về tiếp tục đẩy mạnh việc học tập và làm theo tấm gương đạo đức Hồ Chí Minh đối với 47 tổ chức cơ sở đảng; giám sát việc lãnh đạo, chỉ đạo thu hút đầu tư trên địa bàn tỉnh và cơ chế, chính sách khuyến khích, thu hút đầu tư, hiệu quả đầu tư xây dựng các khu, cụm công nghiệp từ năm 2010 - 2014 đối với 10 tổ chức đảng; giám sát việc lãnh đạo thực hiện các Quyết định số 1391, 1392 ngày 8/5/2013 của Ban Thường vụ Tỉnh ủy quy định về công tác kiểm tra, giám sát của đảng ủy, ủy ban kiểm tra đảng ủy và chi bộ trong đảng bộ xã, phường, thị trấn về nội dung lãnh đạo, chỉ đạo và tổ chức thực hiện thu, chi tài chính, ngân sách, quản lý và sử dụng đất đai, đầu tư xây dựng cơ bản, quản lý đô thị, vệ sinh môi trường, chế độ, chính sách đối với 40 tổ chức. Sau kiểm tra, giám sát đã chỉ ra được ưu điểm, khuyết điểm, hạn chế và nguyên nhân, đề ra nhiệm vụ, giải pháp khắc phục, góp phần tích cực phòng ngừa sai phạm, kịp thời xử lý những vấn đề mới phát sinh.
Năm 2014, các cấp ủy cũng đã phân công, giao trách nhiệm cấp ủy viên duy trì nền nếp hoạt động giám sát thường xuyên theo lĩnh vực, địa bàn. Quan tâm giám sát việc thực hiện nhiệm vụ chính trị của địa phương, đơn vị; việc khắc phục những khuyết điểm, hạn chế đã được chỉ ra sau kiểm điểm theo tinh thần Nghị quyết Trung ương 4 (khóa XI), trách nhiệm nêu gương của cán bộ, đảng viên, nhất là người đứng đầu. Đặc biệt, trong năm qua, các đồng chí Tỉnh ủy viên, lãnh đạo các sở, ban, ngành, đoàn thể đã trực tiếp xuống cơ sở, phối hợp với cấp ủy, chính quyền địa phương chỉ đạo thực hiện Chương trình mục tiêu quốc gia về xây dựng nông thôn mới, việc tiếp nhận xi măng theo cơ chế hỗ trợ của tỉnh tại các địa bàn dân cư, trực tiếp tham gia sinh hoạt tại chi bộ cơ sở; qua đó giúp cơ sở tháo gỡ khó khăn, vướng mắc trong quá trình thực hiện nhiệm vụ; trách nhiệm của cán bộ cơ sở, người đứng đầu cấp ủy, chính quyền xã được nâng lên, lãnh đạo, chỉ đạo sâu sát, quyết liệt hơn, huy động sự vào cuộc của cả hệ thống chính trị tham gia xây dựng nông thôn mới.
Sau kiểm tra, cấp có thẩm quyền đã xem xét thi hành kỷ luật đối với 172 đảng viên vi phạm (khiển trách 106, cảnh cáo 43, cách chức 14, khai trừ 9); đảng ủy cơ sở đã thi hành kỷ luật đối với 1 chi bộ bằng hình thức khiển trách. Nhìn chung, các cuộc kiểm tra, giám sát, thi hành kỷ luật đều bảo đảm quy trình, nguyên tắc, thủ tục, thẩm quyền; xác định rõ nội dung, đối tượng, phương pháp tiến hành; kết luận rõ ưu điểm, khuyết điểm; vi phạm được xử lý kịp thời, do đó chất lượng, hiệu quả các cuộc kiểm tra, giám sát được nâng lên, có tác dụng tích cực trong việc giáo dục, ngăn ngừa vi phạm đối với các tổ chức đảng và đảng viên.
Nguyễn Hình
Năm 2014:
|
Tin cùng chuyên mục
- Thực hiện chặt chẽ quy định, quy trình công tác cán bộ 12.07.2024 | 18:17 PM
- Thành phố: Tổng giá trị sản xuất tăng 5,7% 09.07.2024 | 16:10 PM
- Khai giảng lớp thứ nhất bồi dưỡng cán bộ quy hoạch Ủy viên Ban Chấp hành Trung ương Đảng khóa XIV 09.07.2024 | 09:02 AM
- Quy định 144-QĐ/TW: Vận dụng tư tưởng Hồ Chí Minh trong giai đoạn mới 04.07.2024 | 08:58 AM
- Giám sát việc lãnh đạo, chỉ đạo, thực hiện công tác định giá tài sản 02.07.2024 | 17:14 PM
- Đảng ủy Công an tỉnh: Tổ chức lớp bồi dưỡng nghiệp vụ công tác kiểm tra, giám sát và kỷ luật của Đảng 06.06.2024 | 17:45 PM
- Toàn tỉnh: Trao tặng, truy tặng Huy hiệu Đảng cho 2.130 đảng viên trong đợt 19/5/2024 16.05.2024 | 10:32 AM
- Thông qua dự thảo báo cáo kết quả giám sát việc lãnh đạo, chỉ đạo thực hiện kết luận, nghị quyết về giáo dục, văn hóa tại Huyện ủy Đông Hưng 06.05.2024 | 19:58 PM
- Thường trực Tỉnh ủy làm việc với đoàn công tác của Tạp chí Cộng sản 08.11.2023 | 20:13 PM
- Kỷ niệm 195 năm thành lập huyện Tiền Hải (1828 - 2023)Tiền Hải: Phát huy truyền thống, phấn đấu vươn xa 06.10.2023 | 08:48 AM
Xem tin theo ngày
-
Tổng duyệt diễn tập phòng thủ dân sự tỉnh năm 2024
- Ban Chỉ đạo 35 cấp tỉnh: Triển khai nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024
- Tiếp tục định hướng cho Quốc hội không ngừng đổi mới và phát triển
- Kiểm tra việc lãnh đạo, chỉ đạo và tổ chức thực hiện Kết luận số 21-KL/TW của Ban Chấp hành Trung ương Đảng (khóa XIII)
- Đại hội đại biểu Hội Liên hiệp Thanh niên tỉnh lần thứ V, nhiệm kỳ 2024-2029 thành công tốt đẹp
- Đoàn đại biểu Tỉnh ủy, HĐND, UBND, Ủy ban MTTQ tỉnh: Dâng hương tưởng niệm các anh hùng liệt sĩ tại Nghĩa trang Liệt sĩ quốc gia Đường 9 và Nghĩa trang Liệt sĩ quốc gia Trường Sơn
- Đoàn đại biểu Tỉnh ủy, HĐND, UBND, Ủy ban MTTQ tỉnh: Dâng hương tưởng niệm các anh hùng liệt sĩ tại Thành cổ Quảng Trị
- Đảng ủy Quân khu 3: Ra nghị quyết lãnh đạo thực hiện nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024
- Đảng bộ huyện Vũ Thư: Kỷ niệm 95 năm thành lập Chi bộ Thư Vũ (1929 - 2024)
- Đẩy mạnh tuyên truyền, vận động các tầng lớp Nhân dân thực hiện tốt các chủ trương của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước và các nghị quyết HĐND tỉnh