Ðảng bộ Công ty Ðiện lực Thái Bình Ðơn vị trong sạch vững mạnh tiêu biểu
Hoạt động nghiệp vụ của nhân viên Phòng Kỹ thuật Công ty Ðiện lực Thái Bình. Ảnh: Minh Ðức
Ðánh giá về công tác xây dựng Ðảng của Ðảng bộ Công ty Ðiện lực Thái Bình trong thời gian qua, đồng chí Lê Bá Quyến, Phó Bí thư Ðảng ủy Công ty cho biết: Xác định công tác giáo dục chính trị, tư tưởng là nhiệm vụ quan trọng thường xuyên, góp phần nâng cao nhận thức cho cán bộ, đảng viên, những năm qua, Ðảng bộ Công ty đã tổ chức tốt việc quán triệt các chỉ thị, nghị quyết của Ðảng, thực hiện Chỉ thị số 03 của Bộ Chính trị về tiếp tục đẩy mạnh việc học tập và làm theo tấm gương đạo đức Hồ Chí Minh. Ðảng bộ luôn quán triệt hai nhiệm vụ trọng tâm là lãnh đạo thực hiện thắng lợi nhiệm vụ chính trị, đồng thời chăm lo công tác xây dựng Ðảng, đoàn thể. Chỉ đạo các chi bộ trực thuộc duy trì chế độ sinh hoạt vào ngày mồng 3 hàng tháng, bảo đảm nguyên tắc tập trung dân chủ, lấy đấu tranh tự phê bình và phê bình để xây dựng, củng cố tổ chức đảng. Riêng năm 2014, Ban Thường vụ Ðảng ủy Công ty đã tổ chức được 8 kỳ họp. Qua mỗi kỳ họp, Ban Thường vụ Ðảng ủy Công ty đều ban hành nghị quyết gửi các chi bộ để quán triệt đến toàn thể đảng viên. Ngay từ đầu các năm, từ Ðảng ủy đến các chi ủy đều đăng ký phấn đấu xây dựng Ðảng bộ, chi bộ TSVM. Cụ thể hóa tiêu chuẩn này vào các nội dung công tác cụ thể, Ðảng bộ và các chi bộ đã tổ chức cho đảng viên thảo luận, bàn bạc dân chủ, công khai và thống nhất các biện pháp thực hiện. Các chi bộ luôn giữ vững vai trò hạt nhân chính trị, lãnh đạo cán bộ, đảng viên, công nhân thực hiện đúng đường lối, chủ trương của Ðảng, pháp luật của Nhà nước, lãnh đạo thực hiện tốt nhiệm vụ sản xuất, kinh doanh.
Công nhân ngành điện tu bổ, nâng cấp đường dây truyền tải điện. Ảnh: Ngọc Linh
Bên cạnh đó, công tác phát triển đảng viên cũng được Ðảng ủy chú trọng, trung bình hàng năm Ðảng bộ Công ty phát triển được 14 đảng viên mới. Nhiều đảng viên đã phát huy được vai trò, trách nhiệm của mình, gương mẫu trong mọi công việc, trong đó một số đồng chí đã được đề bạt, bổ nhiệm làm trưởng, phó các phòng, ban, đơn vị, được giao nhiệm vụ quan trọng trong sản xuất, kinh doanh. Kết quả phân loại đảng viên hàng năm có từ 95 - 98% đảng viên hoàn thành tốt nhiệm vụ, trong đó có 14 - 18% đảng viên hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ. Hàng năm có 90% chi bộ đạt TSVM, trong đó chi bộ đạt TSVM tiêu biểu chiếm từ 60 - 65%. Ðặc biệt, năm 2014 số chi bộ TSVM tiêu biểu chiếm tới 91%.
Ðiều đáng ghi nhận là trong những năm qua, Công ty luôn chủ động trong mọi tình huống nhằm vận hành lưới điện ổn định, giảm sự cố, bảo đảm cấp điện hiệu quả nhất cho khách hàng, đặc biệt là vào dịp lễ, tết và các sự kiện lớn của tỉnh. Mặc dù còn nhiều khó khăn song dưới sự lãnh đạo của Ban Chấp hành Ðảng bộ, từ năm 2010 đến năm 2014, Công ty đã thực hiện thắng lợi các chỉ tiêu kinh tế, kỹ thuật được giao: chỉ tiêu điện thương phẩm tăng bình quân 9,97%/năm; tỷ lệ tổn thất điện năng bình quân giảm 0,446%/năm; doanh thu bán điện tăng từ 1,2 - 1,4%/năm; công tác thu tiền điện hàng năm đạt từ 99 - 100%; sản lượng điện tiết kiệm đạt 107,85 triệu kWh/năm. Ðặc biệt, thực hiện Nghị quyết số 02 của Ban Chấp hành Ðảng bộ tỉnh về xây dựng nông thôn mới giai đoạn 2011 - 2015, định hướng đến năm 2020, Ðảng ủy Công ty đã lãnh đạo chuyên môn chủ động phối hợp với các ngành, các cấp có liên quan thực hiện khảo sát, lập phương án và giám sát kỹ thuật, hỗ trợ công nhân tháo, hạ, treo lại dây dẫn, hòm công tơ. Ngoài ra, Công ty đã thực hiện tốt việc tiếp nhận lưới điện hạ áp nông thôn ở 187 xã trong toàn tỉnh. Ngay sau khi tiếp nhận, ngành điện đã đầu tư trên 1.200 tỷ đồng cho 796 hạng mục công trình góp phần hoàn thành tiêu chí số 4 về điện theo chương trình xây dựng nông thôn mới.
Thời gian tới, Ðảng bộ Công ty Ðiện lực Thái Bình tiếp tục nâng cao năng lực lãnh đạo thực hiện thắng lợi nhiệm vụ chính trị; phấn đấu năm 2015 tổng điện năng thương phẩm đạt 1.460 triệu kWh, giảm tỷ lệ tổn thất còn 8,1%, tổng doanh thu bán điện đạt 2.082,05 tỷ đồng, tiếp tục tạo việc làm, thu nhập ổn định cho 950 cán bộ, công nhân viên.
Thu Thủy
Tin cùng chuyên mục
- Thành phố: Phổ biến Quy định số 144-QĐ/TW và Chỉ thị số 35-CT/TW của Bộ Chính trị cho đội ngũ báo cáo viên 24.07.2024 | 16:49 PM
- Thành phố: Tổng giá trị sản xuất tăng 5,7% 09.07.2024 | 16:10 PM
- Khai giảng lớp thứ nhất bồi dưỡng cán bộ quy hoạch Ủy viên Ban Chấp hành Trung ương Đảng khóa XIV 09.07.2024 | 09:02 AM
- Quy định 144-QĐ/TW: Vận dụng tư tưởng Hồ Chí Minh trong giai đoạn mới 04.07.2024 | 08:58 AM
- Giám sát việc lãnh đạo, chỉ đạo, thực hiện công tác định giá tài sản 02.07.2024 | 17:14 PM
- Đảng ủy Công an tỉnh: Tổ chức lớp bồi dưỡng nghiệp vụ công tác kiểm tra, giám sát và kỷ luật của Đảng 06.06.2024 | 17:45 PM
- Toàn tỉnh: Trao tặng, truy tặng Huy hiệu Đảng cho 2.130 đảng viên trong đợt 19/5/2024 16.05.2024 | 10:32 AM
- Thông qua dự thảo báo cáo kết quả giám sát việc lãnh đạo, chỉ đạo thực hiện kết luận, nghị quyết về giáo dục, văn hóa tại Huyện ủy Đông Hưng 06.05.2024 | 19:58 PM
- Thường trực Tỉnh ủy làm việc với đoàn công tác của Tạp chí Cộng sản 08.11.2023 | 20:13 PM
- Kỷ niệm 195 năm thành lập huyện Tiền Hải (1828 - 2023)Tiền Hải: Phát huy truyền thống, phấn đấu vươn xa 06.10.2023 | 08:48 AM
Xem tin theo ngày
-
Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại huyện Kiến Xương
- Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại Hưng Hà
- Công bố quyết định bổ nhiệm Phó Chánh Văn phòng Đoàn đại biểu Quốc hội và HĐND tỉnh
- Thường trực Tỉnh ủy chúc mừng Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy nhân ngày truyền thống của ngành
- Công bố các quyết định về công tác cán bộ
- Nhiều kết quả tích cực trong thực hiện Chỉ thị số 26 của Bộ chính trị
- Hội thảo khoa học cấp Bộ “Xây dựng nguồn nhân lực chất lượng cao – Đột phá phát triển vùng đồng bằng sông Hồng”
- Khen thưởng 55 tập thể, cá nhân trong tổ chức thực hiện các hoạt động kỷ niệm 70 năm ngày giải phóng thị xã Thái Bình, 20 năm xây dựng và phát triển thành phố Thái Bình
- Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ