Đảng bộ Vũ Thư Nâng cao vai trò hội nông dân trong xây dựng nông thôn mới
Nông dân xã Trung An (Vũ Thư) chăm sóc rau màu vụ đông. Ảnh: Ngọc Linh
Từ khi có Nghị quyết 09 của Tỉnh ủy; chương trình hành động và kế hoạch triển khai của Ban Thường vụ Huyện ủy, các cấp ủy Đảng xã, thị trấn đã thực hiện định kỳ giao ban nghe các tổ chức đoàn thể (trong đó có Hội nông dân) báo cáo kết quả công tác, những khó khăn vướng mắc và đề xuất, kiến nghị của Hội; đặt niềm tin vào tổ chức Hội, coi đây là lực lượng nòng cốt trong việc thực hiện nghị quyết của Đảng về phát triển kinh tế nông thôn.
Trong 10 năm thực hiện Nghị quyết 09, Ban Thường vụ, Ban Chấp hành Đảng bộ huyện đã ban hành 5 nghị quyết lớn và chủ trương chính sách hỗ trợ nông dân: Nghị quyết 27, 28 (khóa 12) chuyển đổi cơ cấu cây trồng, phát triển chăn nuôi; Nghị quyết 01, 03, 04 (khóa 13) về phát triển nghề, làng nghề, phát triển vụ đông, đưa vụ đông trở thành vụ sản xuất chính; Tăng cường sự lãnh đạo của Đảng, nâng cao chất lượng hoạt động của MTTQ và các đoàn thể chính trị- xã hội.
Các xã đều tạo điều kiện về cơ sở vật chất cho các đoàn thể và hội nông dân như bố trí phòng làm việc, trang bị máy vi tính, cấp kinh phí (theo định mức chung hiện tại là 8 triệu đồng/năm). Đội ngũ cán bộ Hội được kiện toàn củng cố từ huyện đến cơ sở. 4/4 cán bộ Hội nông dân huyện có trình độ đại học; ủy viên Ban chấp hành Hội nông dân cấp xã có 326 đảng viên, trong đó 213 đồng chí là đảng ủy, chi ủy viên.
Hoạt động tổ chức Hội có nhiều chuyển biến tích cực, khẳng định vai trò thực sự là lực lượng nòng cốt trong phát triển kinh tế - xã hội địa phương, góp phần hoàn thành nhiệm vụ chung của toàn huyện.
Thực hiện Nghị quyết 27, đến nay toàn huyện đã gieo cấy 100% lúa xuân bằng giống ngắn ngày. Sau hơn 6 năm thực hiện NQ 28, Vũ Thư phát triển 149 trang trại, 3.600 gia trại. Hàng vạn hội viên nông dân có nghề phụ như thêu, dệt khăn mặt, làm chổi đót, nghề mộc...
Các cấp hội xây dựng quỹ hỗ trợ nông dân, năm 2010 đạt 248 triệu đồng, cho 118 hội vay phát triển sản xuất. Để hỗ trợ nông dân, Hội tín chấp vay vốn ngân hàng Chính sách xã hội tổng dư nợ trên 57,5 tỷ đồng cho 5541 hộ thuộc 164 tổ vay vốn...
3 xã Minh Lãng, Nguyên Xá, Vũ Tiến, cấp ủy giao hẳn công tác chuyển giao khoa học kỹ thuật cho Hội đảm nhiệm. Các xã khác, hội phối hợp với ngành chuyên môn, vận động hội viên tham gia chuyển giao KHKT, ứng dụng có hiệu quả vào trồng trọt, chăn nuôi.
Nổi bật trong hoạt động hội là phát động hội viên đăng ký thực hiện Nông dân sản xuất kinh doanh giỏi. 10 năm qua, các cơ sở hội bình xét, suy tôn 110.079 hộ đạt danh hiệu sản xuất kinh doanh giỏi 3 cấp, chiếm 70% hội viên đăng ký. Trong đó, giỏi cấp cơ sở chiếm 81%, cấp huyện 13%, cấp tỉnh 6%.
Hội đang thu hút 37.464 hộ nông dân tham gia hội viên, bằng 66,6% so với số hộ nông nghiệp, tăng 7,1% so năm 2000. 100% hội xã, 96% chi hội xây dựng được quỹ hoạt động, đạt trên 1 tỷ đồng, gấp gần 2 lần năm 2000.
Hội nông dân là lực lượng tích cực tham gia công cuộc xóa đói, giảm nghèo, tương trợ, giúp nhau sản xuất, xây dựng nhà tình thương, xây dựng cơ sở hạ tầng nông thôn, tham gia các phong trào văn hóa - xã hội, an ninh quốc phòng.
Do đổi mới nội dung, hình thức hoạt động, chất lượng tổ chức hội được nâng lên rõ rệt. Năm 2009 có 20/30 cơ sở xếp loại xuất sắc, 10/30 loại khá. Hội Nông dân huyện 4 năm đạt đơn vị gương mẫu về mọi mặt, 2 năm dẫn đầu khối nông dân trong tỉnh, nhiều năm được Trung ương hội tặng Bằng khen.
Thực hiện Nghị quyết Đại hội Đảng bộ tỉnh, nhiệm kỳ 2010-2015, xây dựng Thái Bình trở thành tỉnh nông thôn mới, Vũ Thư đang tập trung chỉ đạo làm điểm xây dựng nông thôn mới. Trong 2 tháng cuối năm 2010, phấn đấu hoàn thành làm điểm 5 xã về dồn điền đổi thửa.
Vai trò của Hội nông dân trong thực hiện mục tiêu xây dựng 19 tiêu chí nông thôn mới rất quan trọng. Từ nhận thức đó, Vũ Thư là huyện đầu tiên trong tỉnh tổng kết, đánh giá 10 năm thực hiện Nghị quyết 09 của Tỉnh ủy, đề ra những giải pháp, nhiệm vụ trong thời gian tới: Tiếp tục đẩy mạnh tuyên truyền nâng cao nhận thức cho cán bộ, đảng viên, nhân dân hiểu rõ vai trò,vị trí của hội nông dân trong sự nghiệp CNH- HĐH nông nghiệp nông thôn.
Thực hiện tốt quy hoạch, đào tạo, bồi dưỡng, kiện toàn đội ngũ cán bộ Hội đáp ứng yêu cầu, nhiệm vụ giai đoạn mới. Hội nông dân các cấp không ngừng đổi mới về nội dung, phương thức hoạt động, hướng về cơ sở, tăng cường củng cố tổ chức hội, chăm lo bảo vệ quyền, lợi ích chính đáng cho hội viên.
Các cấp hội chủ động phối kết hợp làm tốt việc chuyển giao KHKT, hỗ trợ nông dân về vốn, vật tư nông nghiệp, góp phần xóa đói, giảm nghèo, giúp hội viên vươn lên sản xuất kinh doanh giỏi. Chính quyền các cấp quan tâm bố trí ngân sách cho hoạt động hội, giải quyết chế độ chính sách cho cán bộ hội cơ sở đúng chế độ. Thường xuyên biểu dương khen thưởng, nhân rộng những mô hình hay, những điển hình tiên tiến trong hoạt động hội.
Bảo Linh
Tin cùng chuyên mục
- Thành phố: Phổ biến Quy định số 144-QĐ/TW và Chỉ thị số 35-CT/TW của Bộ Chính trị cho đội ngũ báo cáo viên 24.07.2024 | 16:49 PM
- Thành phố: Tổng giá trị sản xuất tăng 5,7% 09.07.2024 | 16:10 PM
- Khai giảng lớp thứ nhất bồi dưỡng cán bộ quy hoạch Ủy viên Ban Chấp hành Trung ương Đảng khóa XIV 09.07.2024 | 09:02 AM
- Quy định 144-QĐ/TW: Vận dụng tư tưởng Hồ Chí Minh trong giai đoạn mới 04.07.2024 | 08:58 AM
- Giám sát việc lãnh đạo, chỉ đạo, thực hiện công tác định giá tài sản 02.07.2024 | 17:14 PM
- Đảng ủy Công an tỉnh: Tổ chức lớp bồi dưỡng nghiệp vụ công tác kiểm tra, giám sát và kỷ luật của Đảng 06.06.2024 | 17:45 PM
- Toàn tỉnh: Trao tặng, truy tặng Huy hiệu Đảng cho 2.130 đảng viên trong đợt 19/5/2024 16.05.2024 | 10:32 AM
- Thông qua dự thảo báo cáo kết quả giám sát việc lãnh đạo, chỉ đạo thực hiện kết luận, nghị quyết về giáo dục, văn hóa tại Huyện ủy Đông Hưng 06.05.2024 | 19:58 PM
- Thường trực Tỉnh ủy làm việc với đoàn công tác của Tạp chí Cộng sản 08.11.2023 | 20:13 PM
- Kỷ niệm 195 năm thành lập huyện Tiền Hải (1828 - 2023)Tiền Hải: Phát huy truyền thống, phấn đấu vươn xa 06.10.2023 | 08:48 AM
Xem tin theo ngày
-
Chủ tịch nước Tô Lâm được bầu làm Tổng Bí thư
- Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại huyện Kiến Xương
- Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại Hưng Hà
- Công bố quyết định bổ nhiệm Phó Chánh Văn phòng Đoàn đại biểu Quốc hội và HĐND tỉnh
- Thường trực Tỉnh ủy chúc mừng Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy nhân ngày truyền thống của ngành
- Công bố các quyết định về công tác cán bộ
- Nhiều kết quả tích cực trong thực hiện Chỉ thị số 26 của Bộ chính trị
- Hội thảo khoa học cấp Bộ “Xây dựng nguồn nhân lực chất lượng cao – Đột phá chiến lược phát triển vùng đồng bằng sông Hồng”
- Khen thưởng 55 tập thể, cá nhân trong tổ chức thực hiện các hoạt động kỷ niệm 70 năm ngày giải phóng thị xã Thái Bình, 20 năm xây dựng và phát triển thành phố Thái Bình
- Thắp mãi ngọn lửa tri ân