Thị trấn Quỳnh Côi Niềm tin trước thềm Ðại hội
Thị trấn Quỳnh Côi (Quỳnh Phụ) không ngừng đổi mới và phát triển. Ảnh: Thành Tâm
Những ngày đầu năm mới, đường phố thị trấn Quỳnh Côi như khoác lên mình chiếc áo mới. Dạo quanh những ngả đường, góc phố, cờ hoa rực sắc trong sự phấn khởi của lòng người. Không chỉ có trụ sở cơ quan, trường học, các gia đình đều treo cờ Tổ quốc trước nhà chào mừng Ðại hội. Những đổi thay đã khẳng định khả năng sáng tạo của cộng đồng cùng những chủ trương, chính sách, định hướng phù hợp của Ðảng bộ, chính quyền thị trấn. Ðồng chí Vũ Ðức Long, Bí thư Ðảng ủy thị trấn phấn khởi cho biết: Ðến nay, thị trấn Quỳnh Côi đã hoàn thành hầu hết các mục tiêu, chỉ tiêu đề ra cho nhiệm kỳ 2010 - 2015. Tốc độ tăng trưởng kinh tế bình quân 5 năm đạt 10,3%, cao hơn tốc độ tăng trưởng bình quân chung của huyện. Cơ cấu kinh tế chuyển dịch theo hướng công nghiệp hóa, hiện đại hóa: thương mại dịch vụ 65%; công nghiệp, tiểu thủ công nghiệp và xây dựng cơ bản 33%; nông, lâm, thủy sản 2%. Thu nhập bình quân đầu người không ngừng được nâng lên, năm 2015 ước đạt 37 triệu đồng/người. Số gia đình đạt danh hiệu “Gia đình văn hóa” đến nay chiếm 86,5% tổng số hộ; tỷ lệ hộ nghèo còn 3,34%... Cán bộ, đảng viên, nhân dân đều vững tin, đồng thuận, vui mừng trước những thành quả đạt được dưới sự lãnh đạo của Ðảng.
Ðến nay, công tác chuẩn bị Ðại hội đại biểu Ðảng bộ thị trấn Quỳnh Côi nhiệm kỳ 2015 - 2020 được tiến hành theo đúng kế hoạch, bảo đảm yêu cầu đề ra. Trong quá trình thực hiện, Huyện ủy thường xuyên nắm sát tình hình, phân công các đồng chí Ủy viên Ban Thường vụ Huyện ủy, Chánh Văn phòng Huyện ủy dành thời gian tăng cường xuống cơ sở hướng dẫn, chuẩn bị và kịp thời tháo gỡ những khó khăn phát sinh, bảo đảm Ðại hội diễn ra đúng trình tự, thời gian quy định. Việc tổ chức thành công Ðại hội đại biểu Ðảng bộ thị trấn Quỳnh Côi sẽ có ý nghĩa hết sức quan trọng để huyện Quỳnh Phụ tổ chức thành công đại hội đảng bộ cơ sở trong tháng 5, tiến tới Ðại hội đại biểu Ðảng bộ huyện lần thứ XV, nhiệm kỳ 2015 - 2020 vào tháng 7 tới. (Ðồng chí Nguyễn Quang Cơ, Phó Bí thư thường trực Huyện ủy, Chủ tịch HÐND huyện Quỳnh Phụ) |
Ngay từ dịp kỷ niệm 85 năm ngày thành lập Ðảng 3/2 vừa qua, địa phương đã bắt đầu lồng ghép tuyên truyền về đại hội Ðảng. Khí thế trong toàn dân sôi nổi hẳn lên; các tổ dân phố đều tổ chức trang trí, cổ động. Khối dân vận, Mặt trận Tổ quốc, các đoàn thể đã phát động phong trào thi đua đẩy mạnh phát triển kinh tế - xã hội, giữ vững ổn định an ninh trật tự, thực hiện tốt công tác chính trị, tư tưởng trong cán bộ, đảng viên và nhân dân, tạo không khí phấn khởi thi đua lập thành tích chào mừng Ðại hội đại biểu Ðảng bộ thị trấn. Ban Thường vụ Ðảng ủy thị trấn đã chỉ đạo và đôn đốc các tiểu ban chuẩn bị xây dựng văn kiện, lấy ý kiến đóng góp của nhân dân, chuẩn bị nghi thức đại hội cũng như cơ sở vật chất; nắm bắt tình hình công tác nội chính, công tác nhân sự Ðại hội; thực hiện công tác kiểm tra, giám sát, giải quyết đơn, thư khiếu nại, tố cáo, giải quyết các vấn đề bức xúc ở cơ sở trước Ðại hội theo quy định. Cùng với đó, Ðảng ủy thị trấn đã chủ động rà soát, bổ sung, quy hoạch cán bộ phục vụ công tác nhân sự đại hội, bảo đảm đúng quy định. 5 năm qua, Ðảng ủy đã cử 11 lượt cán bộ đi học các lớp trung cấp, cao đẳng, đại học về chuyên môn và trung cấp chính trị tại các trường của tỉnh; giới thiệu 36 quần chúng ưu tú đi học lớp bồi dưỡng nhận thức về Ðảng; đã kết nạp 29 đảng viên mới, vượt chỉ tiêu đề ra. Qua các bước rà soát, trước tết Nguyên đán, đề án nhân sự, các chức danh chủ chốt, quy hoạch cán bộ, kể cả các điều kiện yêu cầu về sức khỏe, xếp loại đảng viên giới thiệu cho nhiệm kỳ mới đã hoàn thành với những đồng chí có năng lực, trình độ, phẩm chất đạo đức để giới thiệu tham gia cấp ủy khóa mới, trong đó cán bộ từ 35 tuổi trở xuống chiếm 20%; từ 35 đến 50 tuổi chiếm 40%, còn lại trên 50 tuổi. Các đồng chí lần đầu tham gia Ban Chấp hành phải đủ tuổi công tác 2 nhiệm kỳ trở lên và các đồng chí tái cử phải đủ tuổi công tác theo quy định; tỷ lệ cấp ủy viên là nữ chiếm 15,36%, cấp ủy viên trẻ không dưới 10%. Ðồng thời, 11 chi bộ trực thuộc đã tổ chức cho cán bộ, đảng viên tham gia góp ý trực tiếp các nội dung văn kiện Ðại hội Ðảng bộ thị trấn ngay trong đại hội của các chi bộ.
Một góc thị trấn Quỳnh Côi.
Với sự chuẩn bị tích cực, chu đáo về mọi mặt, tin rằng Ðại hội đại biểu Ðảng bộ thị trấn Quỳnh Côi nhiệm kỳ 2015 - 2020 diễn ra trong 2 ngày 12 - 13/3 sẽ thành công tốt đẹp.
Minh Nguyệt
Tin cùng chuyên mục
- Thành phố: Phổ biến Quy định số 144-QĐ/TW và Chỉ thị số 35-CT/TW của Bộ Chính trị cho đội ngũ báo cáo viên 24.07.2024 | 16:49 PM
- Thành phố: Tổng giá trị sản xuất tăng 5,7% 09.07.2024 | 16:10 PM
- Khai giảng lớp thứ nhất bồi dưỡng cán bộ quy hoạch Ủy viên Ban Chấp hành Trung ương Đảng khóa XIV 09.07.2024 | 09:02 AM
- Quy định 144-QĐ/TW: Vận dụng tư tưởng Hồ Chí Minh trong giai đoạn mới 04.07.2024 | 08:58 AM
- Giám sát việc lãnh đạo, chỉ đạo, thực hiện công tác định giá tài sản 02.07.2024 | 17:14 PM
- Đảng ủy Công an tỉnh: Tổ chức lớp bồi dưỡng nghiệp vụ công tác kiểm tra, giám sát và kỷ luật của Đảng 06.06.2024 | 17:45 PM
- Toàn tỉnh: Trao tặng, truy tặng Huy hiệu Đảng cho 2.130 đảng viên trong đợt 19/5/2024 16.05.2024 | 10:32 AM
- Thông qua dự thảo báo cáo kết quả giám sát việc lãnh đạo, chỉ đạo thực hiện kết luận, nghị quyết về giáo dục, văn hóa tại Huyện ủy Đông Hưng 06.05.2024 | 19:58 PM
- Thường trực Tỉnh ủy làm việc với đoàn công tác của Tạp chí Cộng sản 08.11.2023 | 20:13 PM
- Kỷ niệm 195 năm thành lập huyện Tiền Hải (1828 - 2023)Tiền Hải: Phát huy truyền thống, phấn đấu vươn xa 06.10.2023 | 08:48 AM
Xem tin theo ngày
-
Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh, đồng chí Nguyễn Đức Cảnh và các anh hùng liệt sĩ
- Đồng chí Trần Cẩm Tú, Ủy viên Bộ Chính trị, Bí thư Trung ương Đảng, Chủ nhiệm Ủy ban Kiểm tra Trung ương thăm, tặng quà người có công tại Thái Bình
- Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!