Nét mới trong chỉ đạo đại hội cơ sở ở Hưng Hà
Ðại biểu dự Ðại hội Ðảng bộ thị trấn Hưng Hà.
Sau khi có Chỉ thị số 36-CT/TW của Bộ Chính trị, Kế hoạch số 97-KH/TU của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về đại hội đảng bộ các cấp, tiến tới Ðại hội đại biểu toàn quốc lần thứ XII của Ðảng, Ban Thường vụ Huyện ủy Hưng Hà đã ban hành 33 văn bản chỉ đạo, hướng dẫn tổ chức đại hội đảng bộ, chi bộ cơ sở; thành lập 10 đoàn, 35 tổ công tác về trực tiếp chỉ đạo thực hiện nhiệm vụ phát triển kinh tế - xã hội, xây dựng nông thôn mới và tổ chức đại hội ở 35 xã, thị trấn. Ðể giúp cơ sở chủ động xây dựng nội dung các văn kiện trình đại hội, Ban Thường vụ Huyện ủy giao các ban xây dựng Ðảng, cơ quan chuyên môn xây dựng mẫu đề cương dự thảo báo cáo chính trị, báo cáo kiểm điểm của cấp ủy, kịch bản điều hành đại hội, diễn văn khai mạc, bế mạc… cho từng loại hình chi bộ, đảng bộ. Các xã, thị trấn phân công một đồng chí phó bí thư chuẩn bị dự thảo báo cáo chính trị, bí thư đảng ủy, chủ tịch UBND tập trung chỉ đạo các nhiệm vụ chính trị, đôn đốc tiến độ xây dựng nông thôn mới. Năm nay ở Hưng Hà không có biểu hiện cán bộ, đảng viên “nín thở” chờ vào đại hội an toàn mới lo làm việc khác. Ban Thường vụ Huyện ủy chỉ đạo quyết liệt cả ba nhiệm vụ: phát triển kinh tế - xã hội, xây dựng nông thôn mới và tổ chức đại hội..., không sao nhãng bất cứ nhiệm vụ nào. Do vậy, quý I/2015 tổng diện tích gieo trồng vụ xuân của huyện đạt 20.277ha, bằng 101,21%; giá trị chăn nuôi tăng 4,43%; giá trị sản xuất công nghiệp tăng 6,5%; thu ngân sách đạt 53% dự toán cả năm, bằng 115% so cùng kỳ. 11 dự án được triển khai thực hiện, trong đó 6 dự án đã đi vào hoạt động, thu hút 1.500 lao động. Huyện đã tổ chức thành công lễ hội đền Trần và đón nhận Bằng xếp hạng Di tích quốc gia đặc biệt…
Ðối với nhiệm vụ tổ chức đại hội đảng bộ các cấp, ngay từ đầu tháng 2/2015, Ban Thường vụ Huyện ủy Hưng Hà đã xây dựng kế hoạch, định rõ ngày duyệt báo cáo, phương án nhân sự, thời gian tiến hành đại hội, phân công các đồng chí Ủy viên Ban Thường vụ Huyện ủy dự và chỉ đạo đại hội. Ngày 5/2/2015 Ðảng bộ xã Tiến Ðức được chọn tổ chức đại hội điểm để rút kinh nghiệm cho các đảng bộ, chi bộ từ công tác điều hành, trang trí khánh tiết đến công tác tuyên truyền. Trong nhiệm kỳ này, Ban Thường vụ Huyện ủy chỉ đạo tất cả các xã đưa nội dung xây dựng nông thôn mới thành nhiệm vụ chủ đạo trong suốt nhiệm kỳ 2015 - 2020. Hai thị trấn Hưng Hà và Hưng Nhân phải đẩy nhanh tiến độ xây dựng cơ sở hạ tầng đô thị; xây dựng và hoàn thiện cơ chế quản lý đô thị đáp ứng yêu cầu phát triển trong giai đoạn mới và bảo đảm cho sự phát triển chung của toàn huyện khi Hưng Hà trở thành huyện nông thôn mới. Ðối với 14 xã đã đạt chuẩn nông thôn mới, trong dự thảo báo cáo chính trị phải thể hiện được ba nhiệm vụ tập trung lãnh đạo là: tiếp tục nâng cao chất lượng các tiêu chí đã đạt được; duy trì và bảo đảm tính bền vững các tiêu chí; phát huy giá trị của các tiêu chí, đẩy nhanh phát triển kinh tế - xã hội, nâng cao đời sống nhân dân.Với 19 xã còn lại, trong nội dung dự thảo báo cáo chính trị cần thể hiện rõ những tiêu chí đã đạt được, những tiêu chí và tiểu mục cần tập trung lãnh đạo, chỉ đạo, định rõ thời gian, phân công cán bộ phụ trách và xây dựng các giải pháp đồng bộ để sớm được công nhận đạt chuẩn nông thôn mới.
Ðể việc tham gia đóng góp ý kiến vào dự thảo các văn kiện của cấp trên thật hiệu quả, tránh hình thức hoặc làm chiếu lệ…, Ban Thường vụ Huyện ủy hướng dẫn nội dung, phương pháp thảo luận, tham gia đóng góp ý kiến nhằm tranh thủ được sự đồng tình ủng hộ của đảng viên và đại biểu dự đại hội. Trong công tác nhân sự, quy trình 7 bước đã thể hiện đầy đủ, sinh động nguyên tắc tâp trung dân chủ, tuy nhiên với Hưng Hà lại được cụ thể thêm một bước về công tác giới thiệu nhân sự, đó là: Không giống như những lần trước là chi bộ giới thiệu nguồn (chủ thể là tập thể), lần này từng đảng viên (cá nhân) tự mình giới thiệu người mình tín nhiệm vào ban chấp hành đảng bộ thông qua lá phiếu trong quy trình thực hiện bước 2 của công tác nhân sự. Cách làm này vừa thể hiện nguyên tắc dân chủ cao vừa bảo đảm tập trung, giữ được sự đoàn kết trong Ðảng. Hầu hết những người đạt số phiếu thăm dò tín nhiệm cao khi vào đại hội đều trúng cử.
Ngoài các nội dung trên, đại hội cấp cơ sở ở Hưng Hà còn có nhiệm vụ thảo luận, tham gia đóng góp ý kiến về cơ cấu, tiêu chuẩn, nhân sự tham gia Ban Chấp hành Ðảng bộ huyện khóa mới theo nguyên tắc: bảo đảm sự tín nhiệm, năng lực, trình độ và có tính đến yếu tố vùng miền, lứa tuổi, giới tính..., đáp ứng yêu cầu đổi mới và sự kế thừa. Do đó, trong quá trình chỉ đạo đại hội cơ sở, Ban Thường vụ Huyện ủy Hưng Hà thường xuyên nắm chắc tình hình, kịp thời giải quyết những khó khăn, vướng mắc phát sinh, giữ vững ổn định an ninh chính trị, trật tự an toàn xã hội, bảo đảm tuyệt đối an toàn đại hội cấp cơ sở.
Những nét mới trong chỉ đạo tổ chức đại hội đảng bộ cơ sở ở Hưng Hà thể hiện tư duy sáng tạo mà vẫn bảo đảm tính nguyên tắc, phù hợp với tình hình thực tiễn. Thành công của đại hội đảng bộ cơ sở ở Hưng Hà là tiền đề quan trọng để bước vào Ðại hội đại biểu Ðảng bộ huyện lần thứ XV với không khí mới, niềm tin mới.
Phạm Viết Thanh
(Báo Công Thương)
Tin cùng chuyên mục
- Thành phố: Phổ biến Quy định số 144-QĐ/TW và Chỉ thị số 35-CT/TW của Bộ Chính trị cho đội ngũ báo cáo viên 24.07.2024 | 16:49 PM
- Thành phố: Tổng giá trị sản xuất tăng 5,7% 09.07.2024 | 16:10 PM
- Khai giảng lớp thứ nhất bồi dưỡng cán bộ quy hoạch Ủy viên Ban Chấp hành Trung ương Đảng khóa XIV 09.07.2024 | 09:02 AM
- Quy định 144-QĐ/TW: Vận dụng tư tưởng Hồ Chí Minh trong giai đoạn mới 04.07.2024 | 08:58 AM
- Giám sát việc lãnh đạo, chỉ đạo, thực hiện công tác định giá tài sản 02.07.2024 | 17:14 PM
- Đảng ủy Công an tỉnh: Tổ chức lớp bồi dưỡng nghiệp vụ công tác kiểm tra, giám sát và kỷ luật của Đảng 06.06.2024 | 17:45 PM
- Toàn tỉnh: Trao tặng, truy tặng Huy hiệu Đảng cho 2.130 đảng viên trong đợt 19/5/2024 16.05.2024 | 10:32 AM
- Thông qua dự thảo báo cáo kết quả giám sát việc lãnh đạo, chỉ đạo thực hiện kết luận, nghị quyết về giáo dục, văn hóa tại Huyện ủy Đông Hưng 06.05.2024 | 19:58 PM
- Thường trực Tỉnh ủy làm việc với đoàn công tác của Tạp chí Cộng sản 08.11.2023 | 20:13 PM
- Kỷ niệm 195 năm thành lập huyện Tiền Hải (1828 - 2023)Tiền Hải: Phát huy truyền thống, phấn đấu vươn xa 06.10.2023 | 08:48 AM
Xem tin theo ngày
-
Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Tăng cường giám sát việc thực hiện các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành
- Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh, đồng chí Nguyễn Đức Cảnh và các anh hùng liệt sĩ