Đảng ủy Quân sự tỉnh Coi trọng công tác giáo dục chính trị tư tưởng trong lực lượng vũ trang
Cán bộ, chiến sĩ Bộ Chỉ huy Quân sự tỉnh tham gia trồng cây.
Trước hết, Đảng ủy Quân sự tỉnh tập trung lãnh đạo, chỉ đạo nâng cao nhận thức, trách nhiệm của cấp ủy, chính ủy (chính trị viên) và người chỉ huy các cấp về công tác chính trị tư tưởng trong cơ quan, đơn vị. Đây là nhiệm vụ xuyên suốt để hoạt động chính trị tư tưởng đi đúng hướng, đạt mục đích, yêu cầu đề ra. Đảng ủy đã ra nghị quyết chuyên đề về công tác xây dựng tổ chức cơ sở đảng và nâng cao chất lượng đội ngũ đảng viên, yêu cầu cấp ủy các cấp tập trung kiểm tra, rà soát, đánh giá đúng thực trạng tình hình tư tưởng trong cơ quan, đơn vị; kịp thời chấn chỉnh những hạn chế; đưa nội dung lãnh đạo công tác tư tưởng vào nghị quyết hàng tháng, hàng quý của cấp ủy, kế hoạch hoạt động của chính ủy (chính trị viên) và người chỉ huy các cấp. Nội dung lãnh đạo, chỉ đạo công tác tư tưởng của các cấp ủy, chính ủy (chính trị viên) và người chỉ huy các cấp đã bám sát kế hoạch, nội dung, hướng dẫn công tác tư tưởng của trên; chú trọng giải quyết dứt điểm những khâu yếu, mặt yếu, nhất là tình trạng xem công tác này là của cơ quan chính trị, cán bộ chính trị.
Trong quá trình thực hiện công tác giáo dục chính trị tư tưởng, Đảng ủy Quân sự tỉnh đã gắn nội dung giáo dục chính trị với mục tiêu, yêu cầu của việc học tập và làm theo tấm gương đạo đức Hồ Chí Minh và phong trào thi đua quyết thắng; tổ chức tốt các hoạt động ngoại khóa; kịp thời tuyên truyền gương người tốt, việc tốt, điển hình tiên tiến trong thực hiện nhiệm vụ; chú trọng bảo đảm kinh phí, cơ sở vật chất, phát huy sức mạnh tổng hợp để nâng cao hiệu quả công tác giáo dục chính trị. Qua kiểm tra nhận thức chính trị hàng năm, các đối tượng đều đạt yêu cầu đề ra, trong đó tỷ lệ khá, giỏi đạt trên 85%. Điểm mới trong công tác giáo dục chính trị của Đảng ủy Quân sự tỉnh đó là đã chủ động tham mưu cho Tỉnh ủy, UBND tỉnh mở lớp bồi dưỡng kiến thức kinh tế, pháp luật, tôn giáo và nhiệm vụ quân sự - quốc phòng cho đội ngũ sĩ quan ở các đơn vị chủ lực mới điều về bằng ngân sách địa phương, đồng thời mở các lớp giáo dục chính trị cho đội ngũ sĩ quan trẻ và quân nhân chuyên nghiệp có tuổi đời từ 30 trở xuống về bản lĩnh chính trị và trách nhiệm trong thực hiện nhiệm vụ được giao. Việc làm đó đã góp phần nâng cao nhận thức, giữ vững trận địa tư tưởng của Đảng trong cán bộ, đảng viên LLVT tỉnh; bảo đảm 100% cán bộ, chiến sĩ có bản lĩnh chính trị vững vàng, sẵn sàng nhận và hoàn thành tốt mọi nhiệm vụ, không có cán bộ, đảng viên, quân nhân chuyên nghiệp, công nhân viên quốc phòng vi phạm kỷ luật.
Cán bộ, chiến sĩ lực lượng vũ trang tỉnh vui sinh nhật đồng đội.
Đảng ủy Quân sự tỉnh đã gắn việc học tập chính trị với công tác tuyên truyền, phổ biến, giáo dục pháp luật cho cán bộ, chiến sĩ; gắn việc tổ chức hội thi, hội thao với tuyên truyền, phổ biến, giáo dục pháp luật (như hội thi tìm hiểu pháp luật trong LLVT tỉnh; cuộc thi tìm hiểu về biển, đảo Việt Nam; cuộc thi tìm hiểu Luật Giao thông đường bộ...); phát huy hiệu quả thư viện, tủ sách pháp luật. Nét nổi bật là Đảng ủy đã phát huy tốt vai trò của cấp ủy, chi bộ và người chỉ huy các cấp; chỉ đạo thực hiện nghiêm việc dự báo, nắm, quản lý, định hướng và giải quyết tư tưởng ở các cơ quan, đơn vị, nhất là duy trì nền nếp phản ánh tình hình tư tưởng từ cấp trung đội, đại đội, các phòng, ban, ban CHQS các huyện, thành phố với Đảng ủy, Bộ CHQS tỉnh. Định kỳ hàng tháng và đột xuất, bí thư, cấp ủy các cấp nghe các cơ quan, đơn vị trực thuộc báo cáo tình hình tư tưởng của bộ đội, trên cơ sở đó phân tích, định hướng và chỉ đạo xử lý các tình huống nảy sinh, giữ vững ổn định cơ quan, đơn vị. Đối với các trường hợp cá biệt, quân nhân chậm tiến, có biểu hiện tư tưởng lệch lạc, cấp ủy, chi bộ các cấp phân công đảng viên tiêu biểu trực tiếp theo dõi, quản lý, giúp đỡ họ tiến bộ. Để nắm chắc tư tưởng bộ đội, Đảng ủy Quân sự tỉnh yêu cầu: cấp trên phải sâu sát cấp dưới; cán bộ phải gần gũi chiến sĩ; gương mẫu trong lời nói, việc làm; thực hiện nghiêm quy chế dân chủ ở cơ sở và chủ động giải quyết tốt các mối quan hệ trong cơ quan, đơn vị.
Cao Thu Hạnh
(Bộ Chỉ huy Quân sự tỉnh)
Tin cùng chuyên mục
- Thành phố: Phổ biến Quy định số 144-QĐ/TW và Chỉ thị số 35-CT/TW của Bộ Chính trị cho đội ngũ báo cáo viên 24.07.2024 | 16:49 PM
- Thành phố: Tổng giá trị sản xuất tăng 5,7% 09.07.2024 | 16:10 PM
- Khai giảng lớp thứ nhất bồi dưỡng cán bộ quy hoạch Ủy viên Ban Chấp hành Trung ương Đảng khóa XIV 09.07.2024 | 09:02 AM
- Quy định 144-QĐ/TW: Vận dụng tư tưởng Hồ Chí Minh trong giai đoạn mới 04.07.2024 | 08:58 AM
- Giám sát việc lãnh đạo, chỉ đạo, thực hiện công tác định giá tài sản 02.07.2024 | 17:14 PM
- Đảng ủy Công an tỉnh: Tổ chức lớp bồi dưỡng nghiệp vụ công tác kiểm tra, giám sát và kỷ luật của Đảng 06.06.2024 | 17:45 PM
- Toàn tỉnh: Trao tặng, truy tặng Huy hiệu Đảng cho 2.130 đảng viên trong đợt 19/5/2024 16.05.2024 | 10:32 AM
- Thông qua dự thảo báo cáo kết quả giám sát việc lãnh đạo, chỉ đạo thực hiện kết luận, nghị quyết về giáo dục, văn hóa tại Huyện ủy Đông Hưng 06.05.2024 | 19:58 PM
- Thường trực Tỉnh ủy làm việc với đoàn công tác của Tạp chí Cộng sản 08.11.2023 | 20:13 PM
- Kỷ niệm 195 năm thành lập huyện Tiền Hải (1828 - 2023)Tiền Hải: Phát huy truyền thống, phấn đấu vươn xa 06.10.2023 | 08:48 AM
Xem tin theo ngày
-
Nhiều kết quả tích cực trong thực hiện Chỉ thị số 26 của Bộ chính trị
- Hội thảo khoa học cấp Bộ “Xây dựng nguồn nhân lực chất lượng cao – Đột phá phát triển vùng đồng bằng sông Hồng”
- Khen thưởng 55 tập thể, cá nhân trong tổ chức thực hiện các hoạt động kỷ niệm 70 năm ngày giải phóng thị xã Thái Bình, 20 năm xây dựng và phát triển thành phố Thái Bình
- Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Tăng cường giám sát việc thực hiện các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành
- Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy