Kinh nghiệm từ đại hội các tổ chức cơ sở đảng ở Đông Hưng
Tập huấn kiểm phiếu bằng máy phục vụ đại hội đảng bộ các cấp.
Đảng bộ huyện Đông Hưng có 70 TCCS đảng trực thuộc, tất cả đều đã tổ chức thành công đại hội nhiệm kỳ 2015 - 2020 sớm 1 tháng so với kế hoạch, bảo đảm đủ 4 nội dung theo quy định, bầu được 744 đồng chí cấp ủy viên cùng 214 đại biểu chính thức, 73 đại biểu dự khuyết dự Đại hội đại biểu Đảng bộ huyện lần thứ XV, nhiệm kỳ 2015 - 2020.
Để đạt được kết quả trên, theo đồng chí Vũ Đức Hằng, Tỉnh ủy viên, Bí thư Huyện ủy, Ban Thường vụ Huyện ủy đã chỉ đạo đại hội các TCCS đảng phải thực hiện theo đúng quy định của Điều lệ Đảng, các chỉ thị, kế hoạch, hướng dẫn của cấp trên; đồng thời, xây dựng bộ tài liệu hướng dẫn tổ chức đại hội ngắn gọn, rõ ràng, dễ đọc, dễ hiểu. Trong các giải pháp tổ chức thực hiện, Huyện ủy chú trọng nắm tình hình, giao các ban xây dựng Đảng và các cơ quan nội chính tiến hành rà soát, nhận định tình hình cơ sở, thận trọng xem xét để có phương án điều chỉnh. Một trong những điểm mới trong chỉ đạo góp phần tổ chức thành công đại hội các TCCS đảng là Huyện ủy đã phân tích, đánh giá, xác định những xã khó khăn để tập trung chỉ đạo đại hội trước, sau đó chỉ đạo các TCCS đảng còn lại tiến hành đại hội đồng loạt.
Từ việc lãnh đạo, chỉ đạo tổ chức thành công đại hội các TCCS đảng, Ban Thường vụ Huyện ủy Đông Hưng đã rút ra một số bài học kinh nghiệm, đó là: cần nghiêm túc trong quán triệt, triển khai thực hiện các văn bản của cấp trên; xây dựng kế hoạch và các văn bản chỉ đạo phải sát với tình hình thực tế; cấp ủy các cấp phải tập trung lãnh đạo, chỉ đạo sâu sát, cụ thể, kịp thời, phải thường xuyên kiểm tra, hướng dẫn, đôn đốc cơ sở; quá trình chuẩn bị đại hội phải có đề cương hướng dẫn xây dựng dự thảo báo cáo chính trị; tổ chức tập huấn, hướng dẫn cách tính toán số liệu về phát triển kinh tế - xã hội, giúp cơ sở đánh giá đúng kết quả đạt được trong nhiệm kỳ qua, xây dựng phương hướng, mục tiêu, nhiệm vụ, giải pháp sát, đúng.
Công tác cán bộ cần sớm có sự chuẩn bị về quy hoạch, gắn quy hoạch với kiện toàn, sắp xếp các chức danh, thực hiện tốt công tác đào tạo, bồi dưỡng cán bộ; quy trình công tác nhân sự đại hội phải được thực hiện dân chủ, theo đúng hướng dẫn của cấp trên. Trong quá trình lãnh đạo, chỉ đạo tổ chức đại hội, phải chủ động nắm chắc diễn biến tình hình để kịp thời đề ra chủ trương, giải pháp bảo đảm tất cả các TCCS đảng tiến hành đại hội theo đúng tinh thần Chỉ thị số 36 của Bộ Chính trị; quan tâm giải quyết đơn thư khiếu nại, tố cáo liên quan đến cán bộ, đảng viên và những mâu thuẫn phát sinh ngay từ cơ sở, tháo gỡ kịp thời những khó khăn, vướng mắc. Đặc biệt, phải quan tâm lãnh đạo, chỉ đạo phát triển kinh tế - xã hội, thực hiện tốt các chính sách an sinh xã hội; tập trung tuyên truyền kết quả phát triển kinh tế - xã hội của địa phương, biểu dương gương người tốt việc tốt, phát động các phong trào thi đua, tổ chức tốt các hoạt động văn hóa văn nghệ chào mừng đại hội; quan tâm lãnh đạo, chỉ đạo giữ vững ổn định an ninh chính trị, trật tự an toàn xã hội, không để xảy ra tình huống đột xuất, bất ngờ.
Hà Dung
Tin cùng chuyên mục
- Thành phố: Phổ biến Quy định số 144-QĐ/TW và Chỉ thị số 35-CT/TW của Bộ Chính trị cho đội ngũ báo cáo viên 24.07.2024 | 16:49 PM
- Thành phố: Tổng giá trị sản xuất tăng 5,7% 09.07.2024 | 16:10 PM
- Khai giảng lớp thứ nhất bồi dưỡng cán bộ quy hoạch Ủy viên Ban Chấp hành Trung ương Đảng khóa XIV 09.07.2024 | 09:02 AM
- Quy định 144-QĐ/TW: Vận dụng tư tưởng Hồ Chí Minh trong giai đoạn mới 04.07.2024 | 08:58 AM
- Giám sát việc lãnh đạo, chỉ đạo, thực hiện công tác định giá tài sản 02.07.2024 | 17:14 PM
- Đảng ủy Công an tỉnh: Tổ chức lớp bồi dưỡng nghiệp vụ công tác kiểm tra, giám sát và kỷ luật của Đảng 06.06.2024 | 17:45 PM
- Toàn tỉnh: Trao tặng, truy tặng Huy hiệu Đảng cho 2.130 đảng viên trong đợt 19/5/2024 16.05.2024 | 10:32 AM
- Thông qua dự thảo báo cáo kết quả giám sát việc lãnh đạo, chỉ đạo thực hiện kết luận, nghị quyết về giáo dục, văn hóa tại Huyện ủy Đông Hưng 06.05.2024 | 19:58 PM
- Thường trực Tỉnh ủy làm việc với đoàn công tác của Tạp chí Cộng sản 08.11.2023 | 20:13 PM
- Kỷ niệm 195 năm thành lập huyện Tiền Hải (1828 - 2023)Tiền Hải: Phát huy truyền thống, phấn đấu vươn xa 06.10.2023 | 08:48 AM
Xem tin theo ngày
-
Thăm, tặng quà Bà mẹ Việt Nam anh hùng và các gia đình chính sách
- Cần tăng tốc, bứt phá trong triển khai các dự án quan trọng quốc gia, trọng điểm ngành giao thông vận tải
- Tiếp tục quan tâm lãnh đạo, chỉ đạo công tác xây dựng đội ngũ cán bộ nữ
- Chủ động ứng phó, hạn chế thấp nhất thiệt hại do lũ gây ra
- Tổng kết 15 năm thực hiện cuộc vận động “Người Việt Nam ưu tiên dùng hàng Việt Nam”
- Khảo sát việc thực hiện chính sách pháp luật về phòng cháy, chữa cháy
- Đề xuất thành lập Hội đồng lúa gạo quốc gia
- Triển khai công tác khảo sát, đo lường Bộ chỉ số DDCI tỉnh Thái Bình năm 2024
- Kỷ niệm 20 năm thành lập Hội Nạn nhân CĐDC/Điôxin tỉnh
- Kết nối giao thương doanh nghiệp Thái Bình với Bangladesh