Thái Thụy Những việc cần làm sau đại hội đảng bộ cơ sở
Sản phẩm khai thác từ biển của ngư dân Diêm Điền (Thái Thụy). Ảnh: Ngọc Linh.
Thực hiện Chỉ thị số 36-CT/TW của Bộ Chính trị về đại hội đảng bộ các cấp, tiến tới Đại hội đại biểu toàn quốc lần thứ XII của Đảng, Kế hoạch số 97-KH/TU của Tỉnh ủy, Kế hoạch số 66-KH/HU của Ban Thường vụ Huyện ủy về đại hội đảng bộ, chi bộ cơ sở nhiệm kỳ 2015 - 2020, Thái Thụy đã ban hành các văn bản hướng dẫn, phân loại các tổ chức cơ sở đảng, nắm bắt tình hình, những thuận lợi, khó khăn của từng địa phương, đơn vị để có giải pháp lãnh đạo phù hợp; thành lập các tổ công tác để ổn định tình hình ở những xã khó khăn và giúp cơ sở chuẩn bị đại hội về quy trình xây dựng văn kiện, công tác nhân sự, công tác tuyên truyền, trang trí khánh tiết, nội dung, tiến trình, thời gian đại hội; hoàn thiện công tác tổ chức cán bộ, phân công nhiệm vụ sau đại hội. Ban Thường vụ Huyện ủy chọn Đảng bộ xã Mỹ Lộc tổ chức đại hội điểm để rút kinh nghiệm trước khi triển khai đại hội các tổ chức cơ sở đảng trong toàn huyện. Thành lập ở mỗi xã một tổ công tác do đồng chí Ủy viên Ban Thường vụ Huyện ủy trực tiếp phụ trách. Nhìn chung, các đảng bộ, chi bộ cơ sở đã bám sát Kế hoạch số 66 để xây dựng văn kiện nên nội dung báo cáo chính trị phản ánh toàn diện kết quả đạt được trong nhiệm kỳ 2010 - 2015, chỉ ra tồn tại, hạn chế, xác định rõ nguyên nhân khách quan, chủ quan, bài học kinh nghiệm. Phần phương hướng, mục tiêu, nhiệm vụ, giải pháp nhiệm kỳ tới được xác định cụ thể, cơ bản phù hợp với định hướng chung và tình hình địa phương, cơ sở. Báo cáo kiểm điểm của ban chấp hành đảng bộ được thể hiện nghiêm túc, thẳng thắn, đánh giá ưu điểm, khuyết điểm trong lãnh đạo, chỉ đạo, tác phong, đạo đức, lối sống của các đồng chí ủy viên ban thường vụ, ban chấp hành, thể hiện tinh thần tự phê bình và phê bình. Công tác nhân sự đại hội được thực hiện đầy đủ các bước quy trình theo đúng Kế hoạch số 66 và Hướng dẫn số 15 của Ban Tổ chức Huyện ủy; nhân sự ban chấp hành, ban thường vụ và các chức danh khác bảo đảm tiêu chuẩn, cơ cấu, phát huy dân chủ, khách quan và được sự đồng tình cao… Sau đại hội, Ban Thường vụ Huyện ủy đã ra quyết định chuẩn y các chức danh ban thường vụ, bí thư, phó bí thư, ủy ban kiểm tra cho 87 tổ chức cơ sở đảng bảo đảm đúng quy định của Điều lệ Đảng. Như vậy sau 2 tháng 18 ngày, tất cả các đảng bộ, chi bộ thuộc Đảng bộ huyện Thái Thụy đã hoàn thành tổ chức đại hội, làm tiền đề chuẩn bị bước vào Đại hội đại biểu Đảng bộ huyện lần thứ XV.
Tuy nhiên, Ban Thường vụ Huyện ủy Thái Thụy cũng thẳng thắn chỉ rõ những tồn tại, hạn chế qua lãnh đạo, chỉ đạo đại hội các đảng bộ, chi bộ cơ sở, đó là: một số báo cáo chính trị, báo cáo kiểm điểm của ban chấp hành tính khái quát còn hạn chế, nội dung các lĩnh vực chưa bám sát hướng dẫn của tỉnh, của huyện; cập nhật thông tin chưa đầy đủ, có nơi đánh giá tình hình mang tính dàn trải. Việc xây dựng mục tiêu, nhất là các mục tiêu phát triển kinh tế còn lúng túng, định hướng chưa rõ ngành nghề để khai thác tiềm năng, thế mạnh của địa phương, giải pháp còn chung chung. Công tác nhân sự trước và trong đại hội có nơi chưa thực hiện chặt chẽ quy trình hướng dẫn, chưa tạo sự đồng thuận, tính thống nhất chưa cao, có nơi chưa xác định rõ cơ cấu cụ thể. Thảo luận các văn kiện cấp đại hội trên chưa sâu, còn mang tính hình thức, nội dung không cụ thể, ý kiến thảo luận tại hội trường ít tham gia vào phương hướng, mục tiêu và đề xuất giải pháp cụ thể, còn nặng về kể lể thành tích. Quá trình điều hành đại hội tuy đã được hướng dẫn bằng văn bản song một số nơi vẫn còn lúng túng, cá biệt có đảng bộ chưa thực hiện nghiêm túc quy định, hướng dẫn của cấp trên, một số thành viên đoàn chủ tịch không nắm vững nguyên tắc, nội dung chương trình nên còn bị động khi xuất hiện tình huống phải giải quyết…
Từ thực tiễn lãnh đạo, chỉ đạo đại hội các đảng bộ, chi bộ cơ sở, Ban Thường vụ Huyện ủy Thái Thụy rút ra ba bài học kinh nghiệm, đó là: Các tổ chức cơ sở đảng phải nắm vững và tổ chức lãnh đạo, chỉ đạo thực hiện nghiêm túc Chỉ thị số 36 của Bộ Chính trị, các văn bản chỉ đạo của Tỉnh ủy, Huyện ủy, trên cơ sở đó làm tốt công tác chính trị tư tưởng, tuyên truyền sâu rộng trong cán bộ, đảng viên về ý nghĩa chính trị của đại hội đảng bộ các cấp, tiến tới Đại hội đại biểu toàn quốc lần thứ XII của Đảng. Thứ hai là, đánh giá đúng thực trạng tình hình tổ chức cơ sở đảng, đảng viên và đội ngũ cán bộ, phân công nhiệm vụ cụ thể cho từng tập thể, cá nhân cấp ủy viên, chuẩn bị chu đáo nội dung văn kiện đại hội, ý kiến tham luận, công tác nhân sự, nắm bắt và giải quyết kịp thời khó khăn, vướng mắc ngay từ cơ sở. Thứ ba là, trong quá trình tổ chức đại hội phải bám sát các văn bản hướng dẫn của cấp trên, tập trung sự lãnh đạo, chỉ đạo của các cấp ủy đảng và các ban, ngành từ huyện đến cơ sở; điều hành nội dung đại hội nghiêm túc, trang trọng, tạo không khí cởi mở, dân chủ, phát huy trí tuệ của đảng viên trong toàn đảng bộ.
Sau thành công của đại hội các đảng bộ, chi bộ cơ sở, Ban Thường vụ Huyện ủy Thái Thụy tập trung chỉ đạo những việc cần làm ngay, đó là: Các tổ chức cơ sở đảng làm tốt việc phân công nhiệm vụ phù hợp với năng lực và tiêu chuẩn chức danh cán bộ của từng cấp ủy viên. Thực hiện tốt sự chỉ đạo của HĐND, UBND huyện và các ngành chức năng để tiến hành kiện toàn tổ chức HĐND, UBND, các thành viên thuộc UBND xã, thị trấn và các đoàn thể theo đúng Luật Tổ chức HĐND, UBND và điều lệ của các đoàn thể. Các cấp ủy, tổ chức đảng rà soát, kiểm tra, xây dựng và bổ sung quy chế, quy định; tập trung xây dựng chương trình hành động, nhiệm vụ trước mắt… nhằm giữ vững ổn định tình hình, tập trung cho nhiệm vụ phát triển kinh tế, văn hóa, xã hội trên địa bàn. Tổ chức quán triệt, tuyên truyền nghị quyết đại hội đến cán bộ, đảng viên và các tầng lớp nhân dân, giải quyết những kiến nghị của đảng viên phát sinh trước, trong và sau đại hội, khắc phục những hạn chế, yếu kém để sớm đưa nghị quyết đại hội vào cuộc sống. Bổ sung quy hoạch cán bộ, có kế hoạch đào tạo, bồi dưỡng, tập huấn nghiệp vụ công tác đảng cho đội ngũ cán bộ hiện tại, nhất là cấp ủy viên mới. Phát động phong trào thi đua lập thành tích chào mừng Đại hội đại biểu Đảng bộ huyện lần thứ XV, Đại hội đại biểu Đảng bộ tỉnh lần thứ XIX và Đại hội đại biểu toàn quốc lần thứ XII của Đảng. Đẩy mạnh các hoạt động phát triển kinh tế, văn hóa, xã hội, củng cố an ninh, quốc phòng, xây dựng tổ chức cơ sở đảng, xây dựng chính quyền và hệ thống chính trị ở cơ sở ngày càng vững mạnh, đáp ứng yêu cầu nhiệm vụ trong tình hình mới.
Phạm Viết Thanh
Báo Công Thương
Tin cùng chuyên mục
- Thành phố: Phổ biến Quy định số 144-QĐ/TW và Chỉ thị số 35-CT/TW của Bộ Chính trị cho đội ngũ báo cáo viên 24.07.2024 | 16:49 PM
- Thành phố: Tổng giá trị sản xuất tăng 5,7% 09.07.2024 | 16:10 PM
- Khai giảng lớp thứ nhất bồi dưỡng cán bộ quy hoạch Ủy viên Ban Chấp hành Trung ương Đảng khóa XIV 09.07.2024 | 09:02 AM
- Quy định 144-QĐ/TW: Vận dụng tư tưởng Hồ Chí Minh trong giai đoạn mới 04.07.2024 | 08:58 AM
- Giám sát việc lãnh đạo, chỉ đạo, thực hiện công tác định giá tài sản 02.07.2024 | 17:14 PM
- Đảng ủy Công an tỉnh: Tổ chức lớp bồi dưỡng nghiệp vụ công tác kiểm tra, giám sát và kỷ luật của Đảng 06.06.2024 | 17:45 PM
- Toàn tỉnh: Trao tặng, truy tặng Huy hiệu Đảng cho 2.130 đảng viên trong đợt 19/5/2024 16.05.2024 | 10:32 AM
- Thông qua dự thảo báo cáo kết quả giám sát việc lãnh đạo, chỉ đạo thực hiện kết luận, nghị quyết về giáo dục, văn hóa tại Huyện ủy Đông Hưng 06.05.2024 | 19:58 PM
- Thường trực Tỉnh ủy làm việc với đoàn công tác của Tạp chí Cộng sản 08.11.2023 | 20:13 PM
- Kỷ niệm 195 năm thành lập huyện Tiền Hải (1828 - 2023)Tiền Hải: Phát huy truyền thống, phấn đấu vươn xa 06.10.2023 | 08:48 AM
Xem tin theo ngày
-
Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Tăng cường giám sát việc thực hiện các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành
- Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh, đồng chí Nguyễn Đức Cảnh và các anh hùng liệt sĩ
- Đồng chí Trần Cẩm Tú, Ủy viên Bộ Chính trị, Bí thư Trung ương Đảng, Chủ nhiệm Ủy ban Kiểm tra Trung ương thăm, tặng quà người có công tại Thái Bình