Triển khai đồng bộ các giải pháp thực hiện thắng lợi Nghị quyết Đại hội Đảng bộ Khối nhiệm kỳ 2015 - 2020
Hoạt động chuyên môn tại Bệnh viện Nhi Thái Bình.
Phóng viên: Xin đồng chí cho biết phương hướng chung Đại hội đại biểu Đảng bộ Khối lần thứ V đề ra để bảo đảm lãnh đạo thực hiện thắng lợi nhiệm vụ chính trị trong nhiệm kỳ 2015 - 2020?
Đồng chí Hoàng Văn Nguyên: Trên cơ sở đánh giá toàn diện kết quả lãnh đạo, chỉ đạo thực hiện nhiệm vụ chính trị nhiệm kỳ 2010 - 2015, chỉ rõ những tồn tại, hạn chế và nguyên nhân, Đảng bộ Khối các cơ quan tỉnh đã rút ra nhiều bài học kinh nghiệm cho công tác lãnh đạo, chỉ đạo thực hiện nhiệm vụ trong nhiệm kỳ 2015 - 2020. Trong đó, mục tiêu chung nhất, tổng quát nhất Đảng bộ chú trọng thực hiện là: “Phát huy kết quả đã đạt được, nêu cao tinh thần đoàn kết, sáng tạo của cán bộ, đảng viên và quần chúng trong các cơ quan, đơn vị; thực hiện tốt vai trò tham mưu với Tỉnh ủy, HĐND, UBND tỉnh về công tác xây dựng Đảng, chính quyền, đoàn thể, phát triển kinh tế - xã hội; đồng thời, tiếp tục nâng cao năng lực lãnh đạo, sức chiến đấu của Đảng bộ; đoàn kết, thống nhất và đổi mới toàn diện; phát huy vai trò của các tổ chức đảng, giữ vững kỷ cương, đẩy mạnh cải cách hành chính; phấn đấu hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ chính trị của toàn Đảng bộ, góp phần thực hiện thắng lợi các mục tiêu nghị quyết đại hội đảng bộ các cấp đề ra”.
Phóng viên: Đồng chí có thể cho biết một số mục tiêu cụ thể Đại hội đại biểu Đảng bộ Khối lần thứ V dự kiến sẽ biểu quyết thông qua?
Đồng chí Hoàng Văn Nguyên: Các mục tiêu cụ thể đó là: Hàng năm, 100% cơ quan, đơn vị hoàn thành nhiệm vụ chính trị, trong đó 90% trở lên hoàn thành tốt nhiệm vụ. Trong số các cơ quan, đơn vị hoàn thành tốt nhiệm vụ, có 30% hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ. Phấn đấu hàng năm có trên 90% số tổ chức cơ sở đảng hoàn thành tốt nhiệm vụ và đạt trong sạch, vững mạnh, trong đó có 20% trở lên đạt trong sạch, vững mạnh tiêu biểu. 80% đảng viên trở lên hoàn thành tốt nhiệm vụ, trong đó có 15% hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ. Phấn đấu hàng năm kết nạp được 250 đảng viên trở lên. Xây dựng cơ quan, đơn vị vững mạnh, an toàn, xanh - sạch - đẹp; phấn đấu hàng năm có 90% cơ quan, đơn vị trở lên được công nhận đơn vị đạt chuẩn văn hóa. Các tổ chức đoàn thể của Khối đạt trong sạch, vững mạnh.
Phóng viên: Để thực hiện thắng lợi các mục tiêu như đồng chí đã nêu, nhiệm vụ, giải pháp chủ yếu Đảng bộ Khối đề ra là gì và sẽ triển khai thực hiện như thế nào, thưa đồng chí?
Đồng chí Hoàng Văn Nguyên: Để thực hiện thắng lợi nhiệm vụ chính trị đề ra trong nhiệm kỳ 2015 - 2020, Đảng bộ Khối sẽ chú trọng công tác xây dựng Đảng, xây dựng cơ quan và củng cố các tổ chức đoàn thể trong cơ quan, đơn vị. Tiếp tục đẩy mạnh giáo dục chính trị, tư tưởng; nâng cao bản lĩnh chính trị, tính tiền phong, gương mẫu và ý thức trách nhiệm của cán bộ, đảng viên, nhất là cán bộ lãnh đạo chủ chốt các cấp trong thực hiện chức trách, nhiệm vụ được giao. Tiếp tục triển khai thực hiện tốt các chỉ thị, nghị quyết của trung ương, của Tỉnh ủy về công tác xây dựng Đảng, đặc biệt đẩy mạnh thực hiện Nghị quyết Trung ương 4 (khóa XI) “Một số vấn đề cấp bách về xây dựng Đảng hiện nay” gắn với đẩy mạnh việc học tập và làm theo tấm gương đạo đức Hồ Chí Minh và Nghị quyết số 01-NQ/ĐUK của Ban Chấp hành Đảng bộ Khối về “Tiếp tục nâng cao năng lực lãnh đạo của cấp ủy cơ sở”.
Nâng cao chất lượng sinh hoạt cấp ủy, đảng bộ, chi bộ cơ sở và sinh hoạt chi bộ trực thuộc. Mở rộng dân chủ, tăng cường kỷ luật, kỷ cương, giữ gìn sự đoàn kết, thống nhất trong Đảng. Cấp ủy và chi bộ thường xuyên nắm bắt tình hình, không ngừng chăm lo đời sống vật chất, tinh thần cho cán bộ, đảng viên, công chức, viên chức, học sinh, sinh viên và người lao động. Thực hiện tốt quy chế quản lý đảng viên, tăng cường công tác kiểm tra, giám sát đảng viên trong thực hiện nhiệm vụ và giữ gìn phẩm chất, đạo đức, lối sống; đề cao tự phê bình và phê bình trong sinh hoạt cấp ủy, sinh hoạt chi bộ; thường xuyên theo dõi, nhận xét đánh giá chất lượng đảng viên, không ngừng nâng cao chất lượng đội ngũ đảng viên. Các cấp ủy cơ sở chủ động phối hợp chặt chẽ với thủ trưởng và tập thể lãnh đạo cơ quan, đơn vị trong công tác tổ chức cán bộ, thực hiện đúng chức năng, nhiệm vụ, quyền hạn của cấp ủy về công tác cán bộ, coi trọng công tác bảo vệ chính trị nội bộ, chủ động nắm chắc và xử lý kịp thời các vấn đề khó khăn, nổi cộm, bức xúc ngay từ cơ sở. Đổi mới và cải cách công tác quản lý cán bộ, công chức, viên chức ở tất cả các khâu từ tuyển dụng, đào tạo, bồi dưỡng, bố trí, sử dụng, đánh giá và giải quyết các chế độ, chính sách theo đúng nguyên tắc trong thi hành công vụ.
Nâng cao nhận thức của cấp ủy, tổ chức đảng, cán bộ, đảng viên, trước hết là người đứng đầu cấp ủy, tổ chức đảng về công tác kiểm tra, giám sát và thi hành kỷ luật trong Đảng; tăng cường lãnh đạo và chủ động thực hiện có hiệu quả công tác kiểm tra, giám sát theo quy định của Điều lệ Đảng.
Phóng viên: Xin trân trọng cảm ơn đồng chí!
Nguyễn Hình
(Thực hiện)
Tin cùng chuyên mục
- Thành phố: Phổ biến Quy định số 144-QĐ/TW và Chỉ thị số 35-CT/TW của Bộ Chính trị cho đội ngũ báo cáo viên 24.07.2024 | 16:49 PM
- Thành phố: Tổng giá trị sản xuất tăng 5,7% 09.07.2024 | 16:10 PM
- Khai giảng lớp thứ nhất bồi dưỡng cán bộ quy hoạch Ủy viên Ban Chấp hành Trung ương Đảng khóa XIV 09.07.2024 | 09:02 AM
- Quy định 144-QĐ/TW: Vận dụng tư tưởng Hồ Chí Minh trong giai đoạn mới 04.07.2024 | 08:58 AM
- Giám sát việc lãnh đạo, chỉ đạo, thực hiện công tác định giá tài sản 02.07.2024 | 17:14 PM
- Đảng ủy Công an tỉnh: Tổ chức lớp bồi dưỡng nghiệp vụ công tác kiểm tra, giám sát và kỷ luật của Đảng 06.06.2024 | 17:45 PM
- Toàn tỉnh: Trao tặng, truy tặng Huy hiệu Đảng cho 2.130 đảng viên trong đợt 19/5/2024 16.05.2024 | 10:32 AM
- Thông qua dự thảo báo cáo kết quả giám sát việc lãnh đạo, chỉ đạo thực hiện kết luận, nghị quyết về giáo dục, văn hóa tại Huyện ủy Đông Hưng 06.05.2024 | 19:58 PM
- Thường trực Tỉnh ủy làm việc với đoàn công tác của Tạp chí Cộng sản 08.11.2023 | 20:13 PM
- Kỷ niệm 195 năm thành lập huyện Tiền Hải (1828 - 2023)Tiền Hải: Phát huy truyền thống, phấn đấu vươn xa 06.10.2023 | 08:48 AM
Xem tin theo ngày
-
Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại huyện Kiến Xương
- Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại Hưng Hà
- Công bố quyết định bổ nhiệm Phó Chánh Văn phòng Đoàn đại biểu Quốc hội và HĐND tỉnh
- Thường trực Tỉnh ủy chúc mừng Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy nhân ngày truyền thống của ngành
- Công bố các quyết định về công tác cán bộ
- Nhiều kết quả tích cực trong thực hiện Chỉ thị số 26 của Bộ chính trị
- Hội thảo khoa học cấp Bộ “Xây dựng nguồn nhân lực chất lượng cao – Đột phá phát triển vùng đồng bằng sông Hồng”
- Khen thưởng 55 tập thể, cá nhân trong tổ chức thực hiện các hoạt động kỷ niệm 70 năm ngày giải phóng thị xã Thái Bình, 20 năm xây dựng và phát triển thành phố Thái Bình
- Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ