Đảng bộ Khối doanh nghiệp tỉnh vững tin từ thành công đại hội cấp cơ sở
Sản xuất tại Xí nghiệp May Hưng Hà.
Đảng bộ Khối doanh nghiệp tỉnh hiện có 108 tổ chức cơ sở đảng, trong đó có 44 đảng bộ, 64 chi bộ. Thực hiện nghiêm chỉ đạo của trung ương và của tỉnh về tổ chức đại hội đảng bộ các cấp, tiến tới Đại hội đại biểu toàn quốc lần thứ XII của Đảng, Ban Thường vụ Đảng ủy Khối đã xây dựng, ban hành, triển khai các văn bản hướng dẫn cụ thể về quy trình công tác nhân sự cũng như quy trình tổ chức đại hội đảng bộ, chi bộ cơ sở trực thuộc; đồng thời thành lập 4 tổ công tác, phân công lãnh đạo các ban làm tổ trưởng, tổ phó trực tiếp chỉ đạo, đôn đốc, hướng dẫn và kiểm tra kế hoạch tổ chức đại hội ở cơ sở; lựa chọn Đảng bộ Công ty Điện lực Thái Bình tổ chức đại hội điểm. Ngoài ra, Ban Thường vụ Đảng ủy Khối còn thành lập các tiểu ban phục vụ Đại hội Đảng bộ Khối. Các tiểu ban nhân sự, văn kiện bên cạnh nhiệm vụ chuẩn bị cho Đại hội Đảng bộ Khối còn có nhiệm vụ hướng dẫn quy trình công tác nhân sự và hướng dẫn xây dựng dự thảo báo cáo chính trị ở cấp cơ sở. Ban Thường vụ Đảng ủy Khối giao Ban Tổ chức Đảng ủy Khối xây dựng kịch bản chi tiết của đại hội phù hợp với từng loại hình tổ chức cơ sở đảng; mẫu hóa các văn bản điều hành bầu cử, dự thảo nghị quyết đại hội… để cơ sở tham khảo. Dưới sự lãnh đạo, chỉ đạo sâu sát của Ban Thường vụ Đảng ủy Khối, đến ngày 6/6, các đảng bộ, chi bộ trực thuộc Đảng bộ Khối đã hoàn thành tổ chức đại hội, cơ bản bảo đảm nội dung, mục đích, yêu cầu đề ra. Đặc biệt, trong công tác nhân sự không có tình huống phức tạp phát sinh. Dự thảo báo cáo chính trị của các đơn vị ngắn gọn, rõ ràng, súc tích, phù hợp với tình hình thực tế của doanh nghiệp. Công tác điều hành đại hội hợp lý, không chồng chéo. Thời gian tổ chức đại hội bảo đảm theo đúng quy định; trang trí, khánh tiết trang trọng, đúng quy định; công tác hậu cần, an ninh bảo đảm chu đáo, an toàn. Cấp ủy các tổ chức cơ sở đảng đã chủ động phối hợp với lãnh đạo doanh nghiệp trong công tác chỉ đạo chuẩn bị và tổ chức đại hội nên không làm ảnh hưởng đến kế hoạch sản xuất, kinh doanh… Ngoài ra, đại hội các đảng bộ, chi bộ cơ sở còn thảo luận, tham gia đóng góp nhiều ý kiến vào dự thảo Báo cáo chính trị trình tại Đại hội đại biểu Đảng bộ Khối lần thứ III, nhiệm kỳ 2015 - 2020 và dự thảo văn kiện Đại hội đại biểu toàn quốc lần thứ XII của Đảng.
Sau khi chỉ đạo tổ chức thành công đại hội đảng bộ, chi bộ cơ sở, Ban Thường vụ Đảng ủy Khối doanh nghiệp tỉnh tập trung chuẩn bị cho Đại hội đại biểu Đảng bộ Khối lần thứ III, nhiệm kỳ 2015 - 2020. Về văn kiện Đại hội, đồng chí Nguyễn Thị Nhung Quyên, Trưởng ban Tuyên giáo Đảng ủy Khối doanh nghiệp tỉnh cho biết: Đến nay, toàn bộ văn kiện Đại hội đã được Tiểu ban Văn kiện hoàn thiện, lãnh đạo Đảng ủy Khối đang duyệt lần cuối trước khi in ấn để phục vụ Đại hội. Riêng đối với văn kiện trung tâm là dự thảo Báo cáo chính trị của Ban Chấp hành Đảng bộ Khối trình tại Đại hội đại biểu Đảng bộ Khối lần thứ III, nhiệm kỳ 2015 - 2020, các thành viên Tiểu ban đã tập trung chuẩn bị công phu, chu đáo. Dự thảo Báo cáo đã được đưa ra thảo luận, xin ý kiến góp ý nhiều lần tại hội nghị Ban Thường vụ, Ban Chấp hành Đảng bộ Khối và thảo luận tại đại hội đảng bộ, chi bộ cơ sở. Tiểu ban Văn kiện đã tiếp thu các ý kiến góp ý, chỉnh sửa và hoàn thiện dự thảo Báo cáo. Cùng với văn kiện, công tác nhân sự cũng được Tiểu ban Nhân sự thực hiện bảo đảm đúng quy trình, yêu cầu về cơ cấu, tỷ lệ, độ tuổi. Hiện nay, mọi công tác chuẩn bị cho Đại hội đều đang tập trung cho công tác tuyên truyền, trang trí, khánh tiết và hậu cần, lễ tân phục vụ Đại hội.
Theo kế hoạch, Đại hội đại biểu Đảng bộ Khối doanh nghiệp tỉnh lần thứ III, nhiệm kỳ 2015 - 2020 sẽ diễn ra trong 2 ngày (24 - 25/7) tại hội trường Công an tỉnh. Nối tiếp thành công đại hội đảng bộ, chi bộ cơ sở cùng với sự chuẩn bị chu đáo, tin tưởng rằng, Đại hội sẽ thành công tốt đẹp.
Đào Quyên
Tin cùng chuyên mục
- Thành phố: Phổ biến Quy định số 144-QĐ/TW và Chỉ thị số 35-CT/TW của Bộ Chính trị cho đội ngũ báo cáo viên 24.07.2024 | 16:49 PM
- Thành phố: Tổng giá trị sản xuất tăng 5,7% 09.07.2024 | 16:10 PM
- Khai giảng lớp thứ nhất bồi dưỡng cán bộ quy hoạch Ủy viên Ban Chấp hành Trung ương Đảng khóa XIV 09.07.2024 | 09:02 AM
- Quy định 144-QĐ/TW: Vận dụng tư tưởng Hồ Chí Minh trong giai đoạn mới 04.07.2024 | 08:58 AM
- Giám sát việc lãnh đạo, chỉ đạo, thực hiện công tác định giá tài sản 02.07.2024 | 17:14 PM
- Đảng ủy Công an tỉnh: Tổ chức lớp bồi dưỡng nghiệp vụ công tác kiểm tra, giám sát và kỷ luật của Đảng 06.06.2024 | 17:45 PM
- Toàn tỉnh: Trao tặng, truy tặng Huy hiệu Đảng cho 2.130 đảng viên trong đợt 19/5/2024 16.05.2024 | 10:32 AM
- Thông qua dự thảo báo cáo kết quả giám sát việc lãnh đạo, chỉ đạo thực hiện kết luận, nghị quyết về giáo dục, văn hóa tại Huyện ủy Đông Hưng 06.05.2024 | 19:58 PM
- Thường trực Tỉnh ủy làm việc với đoàn công tác của Tạp chí Cộng sản 08.11.2023 | 20:13 PM
- Kỷ niệm 195 năm thành lập huyện Tiền Hải (1828 - 2023)Tiền Hải: Phát huy truyền thống, phấn đấu vươn xa 06.10.2023 | 08:48 AM
Xem tin theo ngày
-
Khen thưởng 55 tập thể, cá nhân trong tổ chức thực hiện các hoạt động kỷ niệm 70 năm ngày giải phóng thị xã Thái Bình, 20 năm xây dựng và phát triển thành phố Thái Bình
- Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Tăng cường giám sát việc thực hiện các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành
- Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng