Quỳnh Phụ: Giải pháp thực hiện hiệu quả Nghị quyết Trung ương 4 (khóa XI)
Một góc thị trấn Quỳnh Côi (Quỳnh Phụ). Ảnh: Trịnh Cường
Qua kiểm điểm tự phê bình và phê bình, thực hiện Nghị quyết, cấp huyện tập trung xử lý, giải quyết 30 nội dung; cấp ủy cơ sở, cơ quan, đơn vị xử lý, giải quyết 812 nội dung. Đặc biệt, đã tiến hành kiểm tra, giám sát, thanh tra và xử lý công khai, nghiêm túc các tập thể, cá nhân có sai phạm, thi hành kỷ luật 1 tổ chức đảng với hình thức cảnh cáo và 75 cán bộ, đảng viên có vi phạm; đồng thời, chỉ đạo thực hiện các giải pháp để xem xét, giải quyết các vụ việc bức xúc, nổi cộm, phức tạp kéo dài. Qua quá trình triển khai thực hiện Nghị quyết, chất lượng công tác xây dựng Đảng được nâng lên, sinh hoạt chi bộ, đảng bộ đi vào nền nếp; việc chấp hành quy chế, quy định có chuyển biến rõ rệt; việc học tập và làm theo tấm gương đạo đức Hồ Chí Minh đi vào thực chất; công tác cán bộ được đổi mới, phát huy dân chủ, khách quan trong quy trình bổ nhiệm, giới thiệu; công tác quy tụ cán bộ, sự đoàn kết, thống nhất được nâng lên; việc thực hiện các quy chế, quy định của hệ thống chính trị đi vào nền nếp. Niềm tin của cán bộ, đảng viên và các tầng lớp nhân dân vào sự lãnh đạo, quản lý, điều hành, nâng cao chất lượng hoạt động của tổ chức đảng, chính quyền được củng cố, bảo đảm ổn định tình hình, góp phần thực hiện và hoàn thành các mục tiêu, nhiệm vụ phát triển kinh tế - xã hội của huyện trong nhiệm kỳ qua.
Từ thực tiễn quá trình lãnh đạo, chỉ đạo và tổ chức thực hiện Nghị quyết Trung ương 4 (khóa XI) của Đảng bộ huyện, Quỳnh Phụ rút ra một số kinh nghiệm sau:
Thứ nhất, phải xác định vai trò lãnh đạo, tổ chức thực hiện Nghị quyết Trung ương 4 (khóa XI) là nhiệm vụ quan trọng và là trách nhiệm của cấp ủy các cấp mà trực tiếp và thường xuyên là đồng chí bí thư, ban thường vụ cấp ủy.
Thứ hai, việc thực hiện các nhóm giải pháp, kế hoạch, lộ trình khắc phục khuyết điểm, hạn chế cần thực hiện đồng bộ, quyết liệt. Việc kiểm điểm, xử lý cán bộ, đảng viên mắc sai phạm, vi phạm phải nghiêm túc, khách quan.
Sản xuất khung xe đạp ở xã Quỳnh Minh (Quỳnh Phụ). Ảnh: Ngọc Linh
Thứ ba, chỉ đạo xây dựng và hoàn thiện đồng bộ hệ thống quy chế, quy định và thực hiện làm việc theo quy chế. Nâng cao chất lượng công tác kiểm tra, giám sát, công tác sơ kết, tổng kết, đánh giá, rút kinh nghiệm.
Để tiếp tục thực hiện Nghị quyết Trung ương 4 (khóa XI) đạt kết quả cao trong nhiệm kỳ 2015 - 2020, huyện Quỳnh Phụ tập trung thực hiện các giải pháp:
Thực hiện tốt công tác nắm bắt, định hướng tư tưởng và đưa việc học tập, làm theo tấm gương đạo đức Hồ Chí Minh trở thành công việc thường xuyên, hàng ngày.
Nâng cao năng lực lãnh đạo, sức chiến đấu của các tổ chức đảng, chất lượng, nền nếp sinh hoạt chi bộ, đảng bộ. Xây dựng và từng bước thực hiện đề án sắp xếp lại một số tổ chức đảng theo hướng xác định đúng chức năng, nhiệm vụ của từng loại hình tổ chức cơ sở đảng cho phù hợp.
Tiếp tục xây dựng và nâng cao chất lượng công tác cán bộ, nhất là cán bộ lãnh đạo, quản lý các cấp. Thực hiện nghiêm túc, chặt chẽ, bảo đảm công khai, minh bạch các khâu trong công tác tuyển dụng, bố trí, sử dụng cán bộ, công chức, viên chức. Đổi mới việc thực hiện các quy trình bổ nhiệm, kiện toàn cán bộ lãnh đạo, quản lý theo hướng dân chủ.
Xây dựng đồng bộ hệ thống quy chế, quy định và triển khai thực hiện nghiêm túc hệ thống quy chế, quy định. Chú trọng cải cách thủ tục hành chính, chấn chỉnh phong cách, lề lối làm việc của đội ngũ cán bộ, công chức, viên chức từ huyện đến cơ sở.
Chủ động nắm chắc tình hình, tăng cường công tác kiểm tra, giám sát, chú trọng vào các lĩnh vực, nội dung nhạy cảm, dễ phát sinh vi phạm, tiêu cực.
Tập trung lãnh đạo, chỉ đạo và tạo điều kiện để Mặt trận Tổ quốc, các tổ chức chính trị - xã hội thực hiện chức năng giám sát, phản biện xã hội và tham gia góp ý xây dựng Đảng, xây dựng chính quyền.
Nguyễn Khắc Thận
(Bí thư Huyện ủy Quỳnh Phụ)
Tin cùng chuyên mục
- Thành phố: Phổ biến Quy định số 144-QĐ/TW và Chỉ thị số 35-CT/TW của Bộ Chính trị cho đội ngũ báo cáo viên 24.07.2024 | 16:49 PM
- Thành phố: Tổng giá trị sản xuất tăng 5,7% 09.07.2024 | 16:10 PM
- Khai giảng lớp thứ nhất bồi dưỡng cán bộ quy hoạch Ủy viên Ban Chấp hành Trung ương Đảng khóa XIV 09.07.2024 | 09:02 AM
- Quy định 144-QĐ/TW: Vận dụng tư tưởng Hồ Chí Minh trong giai đoạn mới 04.07.2024 | 08:58 AM
- Giám sát việc lãnh đạo, chỉ đạo, thực hiện công tác định giá tài sản 02.07.2024 | 17:14 PM
- Đảng ủy Công an tỉnh: Tổ chức lớp bồi dưỡng nghiệp vụ công tác kiểm tra, giám sát và kỷ luật của Đảng 06.06.2024 | 17:45 PM
- Toàn tỉnh: Trao tặng, truy tặng Huy hiệu Đảng cho 2.130 đảng viên trong đợt 19/5/2024 16.05.2024 | 10:32 AM
- Thông qua dự thảo báo cáo kết quả giám sát việc lãnh đạo, chỉ đạo thực hiện kết luận, nghị quyết về giáo dục, văn hóa tại Huyện ủy Đông Hưng 06.05.2024 | 19:58 PM
- Thường trực Tỉnh ủy làm việc với đoàn công tác của Tạp chí Cộng sản 08.11.2023 | 20:13 PM
- Kỷ niệm 195 năm thành lập huyện Tiền Hải (1828 - 2023)Tiền Hải: Phát huy truyền thống, phấn đấu vươn xa 06.10.2023 | 08:48 AM
Xem tin theo ngày
-
Chủ tịch nước Tô Lâm được bầu làm Tổng Bí thư
- Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại huyện Kiến Xương
- Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại Hưng Hà
- Công bố quyết định bổ nhiệm Phó Chánh Văn phòng Đoàn đại biểu Quốc hội và HĐND tỉnh
- Thường trực Tỉnh ủy chúc mừng Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy nhân ngày truyền thống của ngành
- Công bố các quyết định về công tác cán bộ
- Nhiều kết quả tích cực trong thực hiện Chỉ thị số 26 của Bộ chính trị
- Hội thảo khoa học cấp Bộ “Xây dựng nguồn nhân lực chất lượng cao – Đột phá chiến lược phát triển vùng đồng bằng sông Hồng”
- Khen thưởng 55 tập thể, cá nhân trong tổ chức thực hiện các hoạt động kỷ niệm 70 năm ngày giải phóng thị xã Thái Bình, 20 năm xây dựng và phát triển thành phố Thái Bình
- Thắp mãi ngọn lửa tri ân