Sức mạnh lãnh đạo của Chi bộ thôn Tử Tế
Làng quê thôn Tử Tế.
Ở thôn Tử Tế, rất nhiều nông dân giàu lên từ vườn, ao, chuồng (VAC) mà anh Bùi Mạnh Hùng là một điển hình. Hơn 8 năm trước, gia đình anh thuộc diện cận nghèo. Nhưng đến nay, nhờ sự năng động, anh đã xây dựng mô hình kinh tế VAC một cách khoa học. Trang trại của anh có diện tích 5.500m2, nằm biệt lập, xa khu dân cư gồm 2.000m2 ao nuôi cá truyền thống, hệ thống lán trại nuôi 400 lợn thịt, hơn 20 lợn nái, 6.000 con gà, vịt, mỗi năm cho doanh thu gần 3,5 tỷ đồng, sau khi trừ mọi chi phí anh còn lãi hơn 450 triệu đồng. Anh Hùng chia sẻ: Chuyển đổi đất cấy lúa kém hiệu quả sang nuôi trồng thủy sản, phát triển chăn nuôi là chủ trương đúng đắn của cấp ủy, chính quyền địa phương. Mình là đảng viên nên phải đi đầu thực hiện chủ trương, đường lối của Đảng, pháp luật của Nhà nước. Đảng viên có gương mẫu thì nhân dân mới tin và làm theo mình.
Không chỉ có đảng viên Bùi Mạnh Hùng, ở thôn Tử Tế còn có nhiều hộ mạnh dạn chuyển chăn nuôi từ nhỏ lẻ, tự cung, tự cấp sang quy mô trang trại, gia trại. Toàn thôn hiện có 22 trang trại, gia trại với thu nhập từ 250 - 400 triệu đồng/năm. Không chỉ trong chăn nuôi, chuyển đổi cơ cấu cây trồng, phát triển ngành nghề tiểu thủ công nghiệp, dịch vụ, thương mại cũng được các đảng viên đi đầu và tuyên truyền, vận động, hướng dẫn nhân dân làm theo rất hiệu quả. Thôn Tử Tế có 437 hộ với 1.350 nhân khẩu, đến nay tỷ lệ hộ khá, giàu chiếm hơn 60%, tỷ lệ hộ nghèo còn 2,8%, thu nhập bình quân đầu người đạt 32 triệu đồng/năm.
Đồng chí Phạm Đăng Úy, Bí thư Chi bộ thôn Tử Tế cho biết: Để nâng cao nhận thức chính trị, tư tưởng cho đảng viên, thời gian qua, Chi bộ coi trọng quán triệt, tuyên truyền để mỗi cán bộ, đảng viên nắm vững chủ trương, đường lối của Đảng, luôn có lập trường tư tưởng chính trị vững vàng. Phát động đảng viên và nhân dân tích cực học tập và làm theo tấm gương đạo đức Hồ Chí Minh với những việc làm cụ thể như: thực hành tiết kiệm, chống lãng phí; nói đi đôi với làm; đảng viên nêu gương làm việc tốt… Chi bộ duy trì nền nếp sinh hoạt vào chiều mùng 3 hàng tháng, chú trọng đổi mới cả nội dung và hình thức sinh hoạt. Việc kiểm điểm tự phê bình và phê bình từ trong cấp ủy đến từng đảng viên được triển khai thường xuyên, thực chất, qua đó góp phần chấn chỉnh lề lối, tác phong làm việc, phẩm chất đạo đức của mỗi cán bộ, đảng viên. Thời gian qua, Chi bộ thôn Tử Tế đã thực hiện tốt việc phân công công tác cho từng đảng viên phụ trách quần chúng và theo dõi, phụ trách hộ trên địa bàn. Mỗi đảng viên luôn phát huy tinh thần trách nhiệm tuyên truyền, vận động nhân dân thực hiện tốt chủ trương, đường lối của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước, quy định của địa phương; kịp thời nắm bắt tâm tư, tình cảm, nguyện vọng của nhân dân, phản ánh với Ban Chi ủy, Chi bộ. Quá trình triển khai nghị quyết và phân công nhiệm vụ cho đảng viên, Chi bộ đều tổ chức theo dõi, kiểm tra, giám sát, tiếp thu phản hồi từ đảng viên và nhân dân để kịp thời có sự điều chỉnh nội dung, phương pháp và cách thức lãnh đạo. Chính vì vậy, mỗi nghị quyết Chi bộ ban hành đều sớm đi vào cuộc sống, tạo chuyển biến tích cực. Trong đó, một số nghị quyết chuyên đề về chuyển đổi cơ cấu cây trồng, vật nuôi; xây dựng nông thôn mới; phát triển tiểu thủ công nghiệp; giải quyết việc làm cho lao động nông thôn; phát triển dịch vụ, thương mại đã được cán bộ, đảng viên và các tầng lớp nhân dân hưởng ứng, triển khai thực hiện tích cực.
Mô hình trang trại VAC tổng hợp của đảng viên Bùi Mạnh Hùng cho hiệu quả kinh tế cao.
Phấn khởi trước những kết quả, kinh nghiệm có được, hiện nay, Chi bộ thôn Tử Tế đang tập trung lãnh đạo, chỉ đạo thực hiện các nghị quyết về tích tụ ruộng đất, đồng thời phấn đấu tổ chức thành công cuộc bầu cử đại biểu Quốc hội khóa XIV và đại biểu HĐND các cấp nhiệm kỳ 2016 - 2021.
Khắc Duẩn
Tin cùng chuyên mục
- Thành phố: Phổ biến Quy định số 144-QĐ/TW và Chỉ thị số 35-CT/TW của Bộ Chính trị cho đội ngũ báo cáo viên 24.07.2024 | 16:49 PM
- Thành phố: Tổng giá trị sản xuất tăng 5,7% 09.07.2024 | 16:10 PM
- Khai giảng lớp thứ nhất bồi dưỡng cán bộ quy hoạch Ủy viên Ban Chấp hành Trung ương Đảng khóa XIV 09.07.2024 | 09:02 AM
- Quy định 144-QĐ/TW: Vận dụng tư tưởng Hồ Chí Minh trong giai đoạn mới 04.07.2024 | 08:58 AM
- Giám sát việc lãnh đạo, chỉ đạo, thực hiện công tác định giá tài sản 02.07.2024 | 17:14 PM
- Đảng ủy Công an tỉnh: Tổ chức lớp bồi dưỡng nghiệp vụ công tác kiểm tra, giám sát và kỷ luật của Đảng 06.06.2024 | 17:45 PM
- Toàn tỉnh: Trao tặng, truy tặng Huy hiệu Đảng cho 2.130 đảng viên trong đợt 19/5/2024 16.05.2024 | 10:32 AM
- Thông qua dự thảo báo cáo kết quả giám sát việc lãnh đạo, chỉ đạo thực hiện kết luận, nghị quyết về giáo dục, văn hóa tại Huyện ủy Đông Hưng 06.05.2024 | 19:58 PM
- Thường trực Tỉnh ủy làm việc với đoàn công tác của Tạp chí Cộng sản 08.11.2023 | 20:13 PM
- Kỷ niệm 195 năm thành lập huyện Tiền Hải (1828 - 2023)Tiền Hải: Phát huy truyền thống, phấn đấu vươn xa 06.10.2023 | 08:48 AM
Xem tin theo ngày
-
Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh, đồng chí Nguyễn Đức Cảnh và các anh hùng liệt sĩ
- Đồng chí Trần Cẩm Tú, Ủy viên Bộ Chính trị, Bí thư Trung ương Đảng, Chủ nhiệm Ủy ban Kiểm tra Trung ương thăm, tặng quà người có công tại Thái Bình
- Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!
- Thông cáo đặc biệt về Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng