Công tác Đảng, công tác chính trị ở đồn biên phòng 68
Lãnh đạo Đồn biên phòng 68 và xã Thái Thượng gặp gỡ, trao đổi tình hình điạ phương và biện pháp giữ gìn ANTT, xây dựng địa bàn trong sạch.
Ngay từ đầu năm, đơn vị đã chủ động tổ chức tốt đợt sinh hoạt chính trị, tập trung quán triệt mệnh lệnh công tác biên phòng, tình hình nhiệm vụ, các chỉ thị, nghị quyết, kế hoạch của trên và của đơn vị đến toàn thể cán bộ, chiến sĩ. Đồng thời thường xuyên quan tâm, làm tốt công tác giáo dục chính trị, quản lý tư tưởng bộ đội gắn với thực hiện kế hoạch đấu tranh phòng, chống “Diễn biến hòa bình” trên lĩnh vực tư tưởng, văn hóa. Tổ chức huấn luyện chính trị tại chức theo đúng kế hoạch đã đề ra.
Trong năm công tác 2010, đơn vị đã tổ chức được 18 buổi giáo dục chính trị, 4 buổi phổ biến pháp luật, quân số tham gia đạt 89%. Kết quả sau hai lượt kiểm tra đánh giá nhận thức cho thấy 100% quân số đạt yêu cầu, trong đó có 78% đạt khá và giỏi.
Cùng với việc thực hiện tốt cuộc vận động xây dựng đơn vị có môi trường văn hóa, thực hiện nghiêm quy ước ứng xử văn hóa trong đơn vị, cấp ủy, chỉ huy Đồn biên phòng 69 còn luôn chú ý củng cố các thiết chế văn hóa, phòng đọc, thư viện của đơn vị, quan tâm chăm lo đời sống vặt chất, tinh thần cho cán bộ, chiến sĩ. Đồng thời tổ chức các phong trào và hoạt động giao lưu văn hóa văn nghệ, thể dục thể thao (năm 2010 tổ chức được 7 buổi), tạo khí thế vui tươi, phấn khởi, môi trường văn hóa lành mạnh, có tác dụng tốt động viên cán bộ, chiến sĩ yên tâm công tác, xác định rõ vai trò, trách nhiệm, gắn bó với địa bàn, với nhiệm vụ được giao, chấp hành nghiêm kỷ luật quân đội và quy định của đơn vị đề ra.
Nhờ tích cực triển khai và thực hiện có hiệu quả các biện pháp nhằm thực hiện khâu đột kích “ba tốt, ba chuyển”, tập trung tạo chuyển biến về chính trị, tư tưởng, nâng cao tinh thần trách nhiệm, ý thức chấp hành kỷ luật, pháp luật nên năm qua toàn đơn vị không có trường hợp vi phạm kỷ luật và vi phạm các quy định của pháp luật về trật tự an toàn giao thông.
Đối với công tác xây dựng Đảng, bên cạnh việc tổ chức cho cán bộ, đảng viên học tập, quán triệt, thực hiện nghiêm các chỉ thị, nghị quyết của Đảng, những năm qua Chi bộ Đồn biên phòng 68 thường xuyên quan tâm nâng cao chất lượng xây dựng và triển khai nghị quyết của Chi bộ lãnh đạo toàn diện các mặt công tác của đơn vị, trong đó tập trung vào việc thực hiện các nhiệm vụ trọng tâm, biện pháp giải quyết, khắc phục một số mặt còn tồn tại, hạn chế, tạo chuyển biến trong lãnh đạo thực hiện nhiệm vụ của cấp ủy.
Ngoài ra, còn chủ động tổ chức học tập các chuyên đề về tư tưởng và tấm gương đạo đức Hồ Chí Minh, nghiên cứu, thảo luận và tham gia đóng góp ý kiến vào dự thảo văn kiện Đại hội Đảng các cấp và Đại hội Đảng toàn quốc lần thứ XI. Chi bộ Đồn duy trì nền nếp, chặt chẽ các chế độ sinh hoạt, thường xuyên đổi mới, nâng cao chất lượng sinh hoạt cấp ủy, chi bộ, tổ đảng, gắn xây dựng Chi bộ trong sạch vững mạnh với xây dựng đơn vị vững mạnh toàn diện, giải quyết tốt các mối quan hệ, giữ vững nguyên tắc tập trung dân chủ, giữ vững tính đoàn kết, thống nhất cao. Kết thúc năm 2010, 100% đảng viên trong Chi bộ đủ tư cách hoàn thành nhiệm vụ, trong đó số hoàn thành tốt nhiệm vụ chiếm 80%.
Để cán bộ, chiến sĩ yên tâm công tác, bên cạnh công tác giáo dục chính trị, tư tưởng, Chi bộ Đồn biên phòng 68 còn thường xuyên quan tâm chăm lo công tác cán bộ - chính sách, thể hiện qua việc củng cố, kiện toàn, sắp xếp ổn định tổ chức bộ máy theo đúng quyết định của trên. Với những đồng chí chuyển công tác đi đơn vị khác hoặc chuyển về đơn vị, cấp ủy, chỉ huy Đồn đã chủ động gặp gỡ, động viên, giao nhiệm vụ. Đơn vị luôn chú trọng bảo đảm đời sống vật chất, tinh thần, các tiêu chuẩn, chế độ của bộ đội; trích quỹ hàng chục triệu đồng tặng quà cho đảng viên, cán bộ, chiến sĩ nhân các ngày lễ, tết, thăm hỏi, tặng quà động viên 14 lượt cán bộ và thân nhân. Việc xét đề nghị thăng quân hàm, nâng lương, phụ cấp thâm niên vượt khung được thực hiện kịp thời, đúng quy định.
Được giao phụ trách địa bàn hai xã Thái Đô, Thái Thượng (huyện Thái Thụy), đơn vị đã chủ động tham mưu cho địa phương phát động phong trào quần chúng tham gia bảo vệ ANTT, xây dựng thế trận biên phòng toàn dân vững mạnh. Đồng thời tổ chức tốt các hoạt động phối hợp, kết nghĩa, củng cố phòng khám quân dân y, khám và điều trị cho hơn 300 lượt người, cấp thuốc miễn phí cho 50 đối tượng chính sách, bệnh nhân nghèo, trao 89 suất quà trị giá 26,7 triệu đồng cho các cháu học sinh có hoàn cảnh đặc biệt khó khăn...
Những hoạt động trên đã góp phần tích cực tăng cường mối quan hệ đoàn kết, gắn bó giữa đơn vị với cấp ủy, chính quyền, các ban, ngành, đoàn thể và người dân địa phương, nhân lên sức mạnh để hoàn thành thắng lợi nhiệm vụ được giao.
Minh Sơn
Tin cùng chuyên mục
- Thành phố: Phổ biến Quy định số 144-QĐ/TW và Chỉ thị số 35-CT/TW của Bộ Chính trị cho đội ngũ báo cáo viên 24.07.2024 | 16:49 PM
- Thành phố: Tổng giá trị sản xuất tăng 5,7% 09.07.2024 | 16:10 PM
- Khai giảng lớp thứ nhất bồi dưỡng cán bộ quy hoạch Ủy viên Ban Chấp hành Trung ương Đảng khóa XIV 09.07.2024 | 09:02 AM
- Quy định 144-QĐ/TW: Vận dụng tư tưởng Hồ Chí Minh trong giai đoạn mới 04.07.2024 | 08:58 AM
- Giám sát việc lãnh đạo, chỉ đạo, thực hiện công tác định giá tài sản 02.07.2024 | 17:14 PM
- Đảng ủy Công an tỉnh: Tổ chức lớp bồi dưỡng nghiệp vụ công tác kiểm tra, giám sát và kỷ luật của Đảng 06.06.2024 | 17:45 PM
- Toàn tỉnh: Trao tặng, truy tặng Huy hiệu Đảng cho 2.130 đảng viên trong đợt 19/5/2024 16.05.2024 | 10:32 AM
- Thông qua dự thảo báo cáo kết quả giám sát việc lãnh đạo, chỉ đạo thực hiện kết luận, nghị quyết về giáo dục, văn hóa tại Huyện ủy Đông Hưng 06.05.2024 | 19:58 PM
- Thường trực Tỉnh ủy làm việc với đoàn công tác của Tạp chí Cộng sản 08.11.2023 | 20:13 PM
- Kỷ niệm 195 năm thành lập huyện Tiền Hải (1828 - 2023)Tiền Hải: Phát huy truyền thống, phấn đấu vươn xa 06.10.2023 | 08:48 AM
Xem tin theo ngày
-
Khen thưởng 55 tập thể, cá nhân trong tổ chức thực hiện các hoạt động kỷ niệm 70 năm ngày giải phóng thị xã Thái Bình, 20 năm xây dựng và phát triển thành phố Thái Bình
- Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Tăng cường giám sát việc thực hiện các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành
- Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng