Tổng kết công tác tổ chức xây dựng Đảng năm 2016
Đồng chí Đặng Trọng Thăng, Phó Bí thư thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh phát biểu tại hội nghị. Ảnh: Thành Tâm
Dự hội nghị có đồng chí Đặng Trọng Thăng, Phó Bí thư thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh; các đồng chí trong Ban Thường vụ Tỉnh ủy, lãnh đạo các ban Đảng; bí thư, phó bí thư các huyện ủy, thành ủy, đảng ủy trực thuộc Tỉnh ủy; lãnh đạo, chuyên viên, cán bộ làm công tác tổ chức Đảng tại các cơ quan, địa phương, đơn vị trong tỉnh.
Năm 2016, ngành Tổ chức xây dựng Đảng đã tập trung tham mưu giúp cấp ủy các cấp lãnh đạo, chỉ đạo thực hiện toàn diện các nhiệm vụ công tác góp phần tích cực vào việc nâng cao năng lực lãnh đạo, sức chiến đấu của tổ chức đảng, chất lượng đội ngũ cán bộ, đảng viên. Nhiều nội dung thực hiện đạt kết quả cao như: công tác nhân sự phục vụ bầu cử đại biểu Quốc hội khóa XIV và bầu cử đại biểu HĐND các cấp nhiệm kỳ 2016 - 2021; chỉ đạo xây dựng chương trình hành động thực hiện nghị quyết đại hội Đảng các cấp và Đại hội lần thứ XII của Đảng; tiếp tục thực hiện có hiệu quả các giải pháp khắc phục những tồn tại, yếu kém chỉ ra sau kiểm điểm thực hiện Nghị quyết Trung ương 4 (khóa XI) “Một số vấn đề cấp bách về xây dựng Đảng hiện nay”. Công tác xây dựng, củng cố tổ chức cơ sở đảng tiếp tục được quan tâm, chú trọng, đẩy mạnh việc xây dựng tổ chức cơ sở đảng trong sạch, vững mạnh gắn với việc giải quyết những khó khăn, vướng mắc ở những tổ chức cơ sở đảng yếu kém. Công tác đảng viên được thực hiện có nền nếp. Công tác cán bộ tiếp tục đổi mới theo hướng công khai, dân chủ, minh bạch. Việc thực hiện chính sách đối với cán bộ, đảng viên, công tác bảo vệ chính trị nội bộ được thực hiện nghiêm túc, góp phần giữ vững tình hình chính trị trong tỉnh.
Đồng chí Đỗ Xuân Thành, Ủy viên Ban Thường vụ, Trưởng ban Tổ chức Tỉnh ủy trao tặng Giấy khen cho các tập thể đạt thành tích xuất sắc. Ảnh: Thành Tâm
Phát biểu tại hội nghị, đồng chí Đặng Trọng Thăng, Phó Bí thư thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh ghi nhận, đánh giá cao kết quả mà ngành Tổ chức xây dựng Đảng của tỉnh đã đạt được trong thời gian qua; đồng thời nhấn mạnh một số nhiệm vụ trọng tâm ngành cần tập trung thực hiện trong năm 2017: Tích cực tham mưu triển khai thực hiện Nghị quyết Trung ương 4 (khóa XII) về “Tăng cường xây dựng, chỉnh đốn Đảng, ngăn chặn, đẩy lùi sự suy thoái về tư tưởng chính trị, đạo đức, lối sống, những biểu hiện “tự diễn biến”, “tự chuyển hóa” trong nội bộ” gắn với tiếp tục đẩy mạnh học tập và làm theo tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh bảo đảm thiết thực và hiệu quả. Tham mưu chỉ đạo, tổ chức thực hiện đồng bộ các giải pháp nâng cao năng lực, sức chiến đấu của tổ chức cơ sở đảng và đảng viên theo hướng: Chú trọng đổi mới nội dung, hình thức, phương pháp, tạo chuyển biến về chất lượng hoạt động của các loại hình tổ chức cơ sở đảng và đổi mới, tăng cường công tác quản lý, phát triển, sàng lọc đảng viên bảo đảm chất lượng. Thực hiện nghiêm túc quy chế, quy định về công tác cán bộ. Rà soát, xây dựng quy hoạch cán bộ; xây dựng tiêu chuẩn chức danh cán bộ và tiêu chí đánh giá cán bộ. Thực hiện kế hoạch đào tạo, bồi dưỡng cán bộ; kế hoạch luân chuyển, điều động cán bộ lãnh đạo, quản lý giai đoạn 2016 - 2020; kiện toàn sắp xếp, bố trí, điều động, bổ nhiệm cán bộ lãnh đạo, quản lý khuyết thiếu ở các ngành địa phương. Tham mưu tiếp tục đổi mới công tác cán bộ. Làm tốt công tác bảo vệ chính trị nội bộ và thực hiện chính sách cán bộ. Đẩy mạnh cải cách hành chính trong các cơ quan Đảng, MTTQ và các đoàn thể. Quan tâm công tác đào tạo, bồi dưỡng, rèn luyện nâng cao chất lượng đội ngũ cán bộ làm công tác tổ chức xây dựng Đảng. Khẳng định yêu cầu nhiệm vụ đặt ra trong năm tới là rất nặng nề, đồng chí Phó Bí thư thường trực Tỉnh ủy đề nghị toàn ngành Tổ chức xây dựng Đảng ra sức thi đua, nỗ lực phấn đấu hoàn thành tốt nhiệm vụ được giao.
Nhân dịp này, Ban Tổ chức Tỉnh ủy đã khen thưởng 14 tập thể và 25 cá nhân có thành tích xuất sắc trong công tác tổ chức xây dựng Đảng năm 2016.
Đào Quyên
Tin cùng chuyên mục
- Thành phố: Phổ biến Quy định số 144-QĐ/TW và Chỉ thị số 35-CT/TW của Bộ Chính trị cho đội ngũ báo cáo viên 24.07.2024 | 16:49 PM
- Thành phố: Tổng giá trị sản xuất tăng 5,7% 09.07.2024 | 16:10 PM
- Khai giảng lớp thứ nhất bồi dưỡng cán bộ quy hoạch Ủy viên Ban Chấp hành Trung ương Đảng khóa XIV 09.07.2024 | 09:02 AM
- Quy định 144-QĐ/TW: Vận dụng tư tưởng Hồ Chí Minh trong giai đoạn mới 04.07.2024 | 08:58 AM
- Giám sát việc lãnh đạo, chỉ đạo, thực hiện công tác định giá tài sản 02.07.2024 | 17:14 PM
- Đảng ủy Công an tỉnh: Tổ chức lớp bồi dưỡng nghiệp vụ công tác kiểm tra, giám sát và kỷ luật của Đảng 06.06.2024 | 17:45 PM
- Toàn tỉnh: Trao tặng, truy tặng Huy hiệu Đảng cho 2.130 đảng viên trong đợt 19/5/2024 16.05.2024 | 10:32 AM
- Thông qua dự thảo báo cáo kết quả giám sát việc lãnh đạo, chỉ đạo thực hiện kết luận, nghị quyết về giáo dục, văn hóa tại Huyện ủy Đông Hưng 06.05.2024 | 19:58 PM
- Thường trực Tỉnh ủy làm việc với đoàn công tác của Tạp chí Cộng sản 08.11.2023 | 20:13 PM
- Kỷ niệm 195 năm thành lập huyện Tiền Hải (1828 - 2023)Tiền Hải: Phát huy truyền thống, phấn đấu vươn xa 06.10.2023 | 08:48 AM
Xem tin theo ngày
-
Hội thảo khoa học cấp Bộ “Xây dựng nguồn nhân lực chất lượng cao – Đột phá phát triển vùng đồng bằng sông Hồng”
- Khen thưởng 55 tập thể, cá nhân trong tổ chức thực hiện các hoạt động kỷ niệm 70 năm ngày giải phóng thị xã Thái Bình, 20 năm xây dựng và phát triển thành phố Thái Bình
- Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Tăng cường giám sát việc thực hiện các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành
- Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải