MTTQ thị trấn Đông Hưng hoạt động hiệu quả
Cán bộ, nhân dân tổ 8 thị trấn Đông Hưng vui ngày hội đại đoàn kết toàn dân tộc.
Cùng với việc nắm bắt tâm tư, nguyện vọng của nhân dân, Ủy ban MTTQ thị trấn đã phối hợp với các ngành liên quan đổi mới nội dung, phương thức tiếp xúc cử tri, tạo điều kiện để cử tri đóng góp ý kiến tham gia xây dựng Đảng, chính quyền, nhất là trong công tác cán bộ, quản lý, điều hành, thực hiện nhiệm vụ phát triển kinh tế - xã hội. Sau mỗi hội nghị tiếp xúc cử tri, Ủy ban MTTQ thị trấn đều tổng hợp ý kiến, kiến nghị gửi cơ quan có thẩm quyền xem xét, giải quyết. Bên cạnh đó, Ủy ban MTTQ thị trấn, các tổ chức thành viên tích cực vận động nhân dân phát huy quyền làm chủ, tham gia đóng góp nhiều ý kiến có chất lượng vào dự thảo báo cáo chính trị trình Đại hội đại biểu toàn quốc lần thứ XII của Đảng và một số dự thảo luật; tham gia vận động giải tỏa hành lang an toàn giao thông; vận động các hộ trong diện giải tỏa giao đất để thực hiện dự án khu dân cư và đô thị phía Tây quốc lộ 10.
Bà Nguyễn Thị Thanh Hương, Chủ tịch Ủy ban MTTQ thị trấn Đông Hưng cho biết: Để giữ vững ổn định chính trị tại địa phương, Ủy ban MTTQ thị trấn đã duy trì, nâng cao chất lượng hoạt động của ban thanh tra nhân dân và ban giám sát cộng đồng; chỉ đạo các ban giám sát, phát hiện vi phạm của các cơ quan, đơn vị, tổ chức, cá nhân trên địa bàn kiến nghị cấp ủy, chính quyền kịp thời chấn chỉnh, xử lý. Với phương châm hòa giải tại chỗ là chính, các ban công tác mặt trận 10 khu dân cư thường xuyên phối hợp với các đoàn thể phát hiện sớm và hòa giải thành công hầu hết các vụ va chạm, mâu thuẫn nhỏ trong nhân dân, không để phát sinh thành vấn đề phức tạp, góp phần củng cố tình đoàn kết, gắn bó trong cộng đồng. Thực hiện quy chế dân chủ ở cơ sở theo phương châm "Dân biết, dân bàn, dân làm, dân kiểm tra", Ủy ban MTTQ thị trấn cùng Thường trực HĐND, UBND thị trấn công khai các vấn đề liên quan trực tiếp đến quyền, lợi ích hợp pháp của nhân dân qua hệ thống truyền thanh, các hội nghị, các buổi tiếp xúc cử tri, niêm yết tại công sở, nơi công cộng để nhân dân biết, tham gia bàn thảo và thực hiện đúng như: kế hoạch phát triển kinh tế - xã hội; quy hoạch và mức đền bù hỗ trợ các gia đình có đất bị thu hồi để thực hiện dự án khu dân cư và đô thị phía Tây quốc lộ 10; đề án đặt tên đường phố trên địa bàn thị trấn, kế hoạch làm đường giao thông tổ dân phố; phương án di chuyển 28 hộ ven sân vận động cũ; mức đóng góp các loại thuế, quỹ, phí… Ông Lương Quý Phước ở tổ 3 thị trấn Đông Hưng chia sẻ: Tất cả các vấn đề liên quan đến nhân dân chúng tôi đều được thị trấn thông báo, mời tham gia ý kiến, đặc biệt là các ý kiến chính đáng đều được tiếp thu. Được biết, được bàn nên khi thị trấn tổ chức triển khai thực hiện người dân đều hưởng ứng tích cực.
Ngoài ra, Ủy ban MTTQ thị trấn Đông Hưng còn giữ vai trò nòng cốt trong các cuộc vận động "Toàn dân đoàn kết xây dựng đời sống văn hóa ở khu dân cư", "Ngày vì người nghèo"… Năm 2016, 100% gia đình và khu dân cư đăng ký phấn đấu đạt chuẩn văn hóa; qua bình xét có 91,4% gia đình văn hóa, trong đó có 14% gia đình văn hóa tiêu biểu; 10/10 tổ dân phố đạt danh hiệu "Khu dân cư văn hóa". Cả 10 tổ dân phố đều tổ chức ngày hội đại đoàn kết toàn dân và bữa cơm đại đoàn kết trang trọng, đúng luật, vui vẻ, bảo đảm an toàn vệ sinh thực phẩm, 90% hộ dân các khu dân cư tham gia ngày hội. Tại ngày hội, Ủy ban MTTQ thị trấn đã khen thưởng 34 tập thể, 133 gia đình và 46 cá nhân tiêu biểu trong thực hiện cuộc vận động "Toàn dân đoàn kết xây dựng đời sống văn hóa ở khu dân cư". Năm 2016, Ủy ban MTTQ thị trấn vận động cán bộ, nhân dân ủng hộ quỹ vì người nghèo và ủng hộ đồng bào vùng bị lũ lụt gần 30 triệu đồng; tặng 72 suất quà cho hộ nghèo; trao hơn 4 triệu đồng giúp 5 gia đình khắc phục thiệt hại do bão số 1 gây ra và 5 triệu đồng cho 1 gia đình xây nhà mới… Thông qua các hoạt động nghĩa tình này, tinh thần đoàn kết, tương trợ nhau của nhân dân thị trấn ngày càng được tăng cường.
Thu Hiền
Tin cùng chuyên mục
- Thành phố: Phổ biến Quy định số 144-QĐ/TW và Chỉ thị số 35-CT/TW của Bộ Chính trị cho đội ngũ báo cáo viên 24.07.2024 | 16:49 PM
- Thành phố: Tổng giá trị sản xuất tăng 5,7% 09.07.2024 | 16:10 PM
- Khai giảng lớp thứ nhất bồi dưỡng cán bộ quy hoạch Ủy viên Ban Chấp hành Trung ương Đảng khóa XIV 09.07.2024 | 09:02 AM
- Quy định 144-QĐ/TW: Vận dụng tư tưởng Hồ Chí Minh trong giai đoạn mới 04.07.2024 | 08:58 AM
- Giám sát việc lãnh đạo, chỉ đạo, thực hiện công tác định giá tài sản 02.07.2024 | 17:14 PM
- Đảng ủy Công an tỉnh: Tổ chức lớp bồi dưỡng nghiệp vụ công tác kiểm tra, giám sát và kỷ luật của Đảng 06.06.2024 | 17:45 PM
- Toàn tỉnh: Trao tặng, truy tặng Huy hiệu Đảng cho 2.130 đảng viên trong đợt 19/5/2024 16.05.2024 | 10:32 AM
- Thông qua dự thảo báo cáo kết quả giám sát việc lãnh đạo, chỉ đạo thực hiện kết luận, nghị quyết về giáo dục, văn hóa tại Huyện ủy Đông Hưng 06.05.2024 | 19:58 PM
- Thường trực Tỉnh ủy làm việc với đoàn công tác của Tạp chí Cộng sản 08.11.2023 | 20:13 PM
- Kỷ niệm 195 năm thành lập huyện Tiền Hải (1828 - 2023)Tiền Hải: Phát huy truyền thống, phấn đấu vươn xa 06.10.2023 | 08:48 AM
Xem tin theo ngày
-
Nhiều kết quả tích cực trong thực hiện Chỉ thị số 26 của Bộ chính trị
- Hội thảo khoa học cấp Bộ “Xây dựng nguồn nhân lực chất lượng cao – Đột phá phát triển vùng đồng bằng sông Hồng”
- Khen thưởng 55 tập thể, cá nhân trong tổ chức thực hiện các hoạt động kỷ niệm 70 năm ngày giải phóng thị xã Thái Bình, 20 năm xây dựng và phát triển thành phố Thái Bình
- Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Tăng cường giám sát việc thực hiện các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành
- Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy