Tập trung chỉ đạo và hướng dẫn nông dân phun thuốc lần 2 trừ sâu cuốn lá nhỏ
Các đồng chí: Đàm Văn Vượng, Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Phó Chủ tịch thường trực HĐND tỉnh; Nguyễn Khắc Thận, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh kiểm tra sản xuất tại xã Phú Lương (Đông Hưng).
Từ ngày 23 – 27/4, các huyện Quỳnh Phụ, Đông Hưng đã tập trung phòng, trừ tốt các đối tượng sâu, bệnh hại, đặc biệt là sâu cuốn lá nhỏ. Tuy nhiên, do mật độ sâu cuốn lá nhỏ vụ xuân năm 2020 rất cao, trưởng thành sâu cuốn lá nhỏ liên tục bổ sung trên đồng ruộng từ ngày 23 – 29/4, dự kiến sâu non cuốn lá nhỏ sẽ tiếp tục nở rộ từ ngày 2 – 5/5 với mật độ cao. Để đảm bảo an toàn cho sản xuất, huyện Quỳnh Phụ đã chỉ đạo các địa phương hướng dẫn nông dân phun thuốc phòng, trừ sâu cuốn lá nhỏ từ ngày 2 – 4/5 cho khoảng 10.000ha lúa trỗ bông từ ngày 1 – 10/5; huyện Đông Hưng phát động nông dân phun thuốc phòng, trừ từ ngày 2 – 5/5 cho toàn bộ diện tích lúa trỗ bông sau ngày 30/4.
Cán bộ Trạm Trồng trọt và Bảo vệ thực vật huyện Đông Hưng kiểm tra tình hình sâu bệnh trên đồng ruộng.
Qua kiểm tra thực tế trên đồng ruộng các xã Đông Hải, An Lễ (Quỳnh Phụ); Phú Lương (Đông Hưng), các đồng chí: Đàm Văn Vượng, Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Phó Chủ tịch thường trực HĐND tỉnh; Nguyễn Khắc Thận, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh yêu cầu Sở Nông nghiệp và Phát triển nông thôn, các huyện, thành phố tập trung chỉ đạo và hướng dẫn nông dân phun thuốc lần 2 trừ sâu cuốn lá nhỏ cho diện tích lúa trỗ bông sau ngày 5/5, thời gian phun thuốc từ ngày 2 – 6/5, kết hợp với phun thuốc phòng, trừ bệnh đạo ôn trên các giống lúa nhiễm cho trà lúa trỗ bông từ ngày 5 – 15/5. Tiếp tục phân công lãnh đạo và cán bộ tăng cường cho các địa phương để chỉ đạo phòng, trừ sâu bệnh, bảo vệ lúa xuân; tăng cường công tác thông tin, tuyên truyền, chỉ đạo hệ thống truyền thanh – truyền hình của huyện, thành phố và hệ thống truyền thanh của các xã, phường, thị trấn tổ chức tuyên truyền, hướng dẫn nông dân về thời gian, kỹ thuật phòng, trừ để nhân dân biết, chủ động thực hiện. Nghiêm cấm việc dùng điện để diệt chuột dưới mọi hình thức; tăng cường tuyên truyền cho người dân nâng cao ý thức bảo vệ môi trường, tự giác thu gom vỏ gói thuốc bảo vệ thực vật về nơi quy định.
Lưu Ngần
Tin cùng chuyên mục
- Chủ động khoanh vùng, xử lý sớm sâu bệnh trên lúa xuân 13.04.2024 | 08:32 AM
- Đoàn doanh nghiệp Hàn Quốc thăm Công ty Cổ phần Quốc tế Bảo Hưng 02.12.2023 | 19:09 PM
- UBND tỉnh: Nghe báo cáo triển khai dự án đường dây 500kV qua địa phận tỉnh Thái Bình 16.11.2023 | 17:24 PM
- Tập trung thực hiện hiệu quả chương trình đèn điện “Thắp sáng đường quê” và tích tụ, tập trung đất đai 08.11.2023 | 20:14 PM
- Phòng, trừ sâu bệnh hại lúa mùa cuối vụ 14.09.2023 | 17:05 PM
- Hơn 260 doanh nghiệp huyện Hưng Hà tham gia khảo sát Bộ chỉ số DDCI 15.08.2023 | 16:03 PM
- Mật độ sâu cuốn lá nhỏ cao gấp nhiều lần so với cùng kỳ nhiều năm 15.08.2023 | 15:45 PM
- 3 địa phương hoàn thành gieo cấy lúa mùa 14.07.2023 | 17:27 PM
- Theo sát đồng ruộng, kịp thời phòng, trừ sâu bệnh trên lúa xuân 17.04.2023 | 08:53 AM
- Tổng dư nợ cho vay ưu đãi tăng 2,91% 13.04.2023 | 18:10 PM
Xem tin theo ngày
-
Khen thưởng 55 tập thể, cá nhân trong tổ chức thực hiện các hoạt động kỷ niệm 70 năm ngày giải phóng thị xã Thái Bình, 20 năm xây dựng và phát triển thành phố Thái Bình
- Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Tăng cường giám sát việc thực hiện các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành
- Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng