Vũ Thư Phát triển chăn nuôi theo hướng bền vững
Một góc khu chăn nuôi trung tâm xã Vũ Tiến (Vũ Thư). Ảnh: Thành Tâm
Để đạt mục tiêu đưa chăn nuôi chiếm tỷ trọng chính trong sản xuất nông nghiệp, Đảng bộ huyện đã ban hành Nghị quyết 28 về “Đẩy mạnh phát triển chăn nuôi”; các xã trên địa bàn huyện tập trung quy hoạch tổng thể vùng sản xuất nông nghiệp với chủ trương phát triển nông nghiệp toàn diện trên các lĩnh vực trồng trọt, chăn nuôi, thủy sản. Các xã có vùng úng trũng, cấy lúa kém hiệu quả được quy hoạch chuyển đổi sang nuôi trồng thủy sản và phát triển chăn nuôi tập trung. Huyện Vũ Thư có trên 75 km đê, 18 xã duyên giang, đây là thuận lợi lớn để phát triển trang trại, gia trại. Đa số các trang trại lớn chăn nuôi theo phương thức công nghiệp, có hệ thống xử lý nước thải, bảo đảm hợp vệ sinh, việc tổ chức sản xuất tương đối đồng bộ, quay vòng vốn nhanh, mang lại hiệu quả kinh tế.
Hiện nay, trên địa bàn huyện có 212 trang trại, trong đó 6 trang trại trâu bò, 16 trang trại lợn, 25 trang trại gia cầm, 165 trang trại tổng hợp. Diện tích đất mà các trang trại đang sử dụng là 198,4 ha, trong đó nuôi thủy sản 113,4 ha, đất trồng cây lâu năm 11 ha, còn lại trồng các loại rau màu, chuối…Bên cạnh đó là 2.875 gia trại, trong đó 551 gia trại nuôi lợn; 476 gia trại nuôi gà, vịt, ngan; 1496 gia trại tổng hợp… Ngoài ra, huyện Vũ Thư còn xây dựng 5 vùng chăn nuôi, thủy sản tập trung. Điển hình là vùng nuôi thủy sản xã Bách Thuận, diện tích 46 ha, với 32 hộ tham gia. Đã được đầu tư xây dựng cơ sở hạ tầng như kênh dẫn nước, thoát nước, điện, giao thông... với kinh phí 2,5 tỷ đồng; vùng thủy sản xã Hồng Lý, diện tích 42 ha, chủ yếu nuôi cá truyền thống, do địa thế nằm ven sông nên chủ động được nguồn nước, vùng nuôi này ít bị dịch bệnh, đạt hiệu quả kinh tế cao. Nhiều sản phẩm trang trại đáp ứng được nhu cầu thị trường như trang trại cung cấp giống gia cầm của ông Trịnh Văn Kim (xã Song An). Ông đầu tư 500 triệu đồng mua 2 dàn máy ấp trứng công suất 10.000 – 20.000 quả trứng/lượt.
Hàng năm, ông cung cấp cho bà con hàng chục ngàn con gà; ngan, ngỗng, lợn giống theo nhu cầu từng thời điểm; trang trại của ông Nguyễn Thanh Long (Nguyên Xá), diện tích vùng bãi 3 ha đào ao nuôi cá, trồng chuối tiêu hồng, nuôi lợn, gà, hàng năm xuất ra thị trường 10 tấn cá, 12 tấn lợn hơi….trừ các khoản chi phí lãi hơn 200 triệu đồng/năm. Trang trại của anh Trần Duy Quỳnh (xã Vũ Vân), ven sông Hồng rộng 12 ha, từ 2 năm nay, trang trại mở rộng quy mô sản xuất rau sạch, rau an toàn theo tiêu chuẩn VietGAP.
Đặc biệt, gần đây anh đầu tư đóng lồng nuôi cá trên sông Hồng, đây là mô hình mới trên địa bàn Vũ Thư đem lại giá trị kinh tế cao. Được chọn là một trong 10 trang trại của tỉnh tham gia dự án VAHIP, trang trại nuôi gà siêu trứng của bác Phạm Văn Tràng (Vũ Đoài), chủ động đầu tư vốn, thực hiện các nội dung về an toàn sinh học trong chăn nuôi, bảo đảm quy trình chăn nuôi khoa học, sản xuất thực phẩm sạch, tập huấn kiến thức quản lý, hạch toán kinh tế. Hiện trang trại nuôi nhiều giống gà ngoại nhập cho sản lượng trứng cao, mỗi ngày, đàn gà cung cấp hàng nghìn quả trứng ra thị trường.
Mặc dù thời gian qua chăn nuôi ở huyện Vũ Thư đạt kết quả khá, song vẫn còn nhiều khó khăn và hạn chế, như việc cho phép chuyển đổi mục đích sử dụng đất sang xây dựng trang trại, gia trại ở một số xã chưa đúng thẩm quyền. Các gia trại chủ yếu nằm trong khu dân cư nên vệ sinh môi trường chưa đảm bảo, không bền vững, kiến thức khoa học kỹ thuật về thú y, trồng trọt, chăn nuôi của các chủ trang trại hạn chế, chủ yếu làm theo kinh nghiệm nên khi dịch bệnh xảy ra còn lúng túng. Khâu tiêu thụ sản phẩm phần lớn phụ thuộc thị trường tự do. Các vùng chăn nuôi tập trung chưa đáp ứng đủ các tiêu chí theo quy định. Những hạn chế nói trên cần sớm được các ngành, các cấp ở Vũ Thư rà soát, đánh giá để chăn nuôi phát triển theo hướng bền vững, góp phần tạo việc làm, nâng cao thu nhập cho người dân.
Trần Mạnh Thắng
Tin cùng chuyên mục
- Chủ động khoanh vùng, xử lý sớm sâu bệnh trên lúa xuân 13.04.2024 | 08:32 AM
- Đoàn doanh nghiệp Hàn Quốc thăm Công ty Cổ phần Quốc tế Bảo Hưng 02.12.2023 | 19:09 PM
- UBND tỉnh: Nghe báo cáo triển khai dự án đường dây 500kV qua địa phận tỉnh Thái Bình 16.11.2023 | 17:24 PM
- Tập trung thực hiện hiệu quả chương trình đèn điện “Thắp sáng đường quê” và tích tụ, tập trung đất đai 08.11.2023 | 20:14 PM
- Phòng, trừ sâu bệnh hại lúa mùa cuối vụ 14.09.2023 | 17:05 PM
- Hơn 260 doanh nghiệp huyện Hưng Hà tham gia khảo sát Bộ chỉ số DDCI 15.08.2023 | 16:03 PM
- Mật độ sâu cuốn lá nhỏ cao gấp nhiều lần so với cùng kỳ nhiều năm 15.08.2023 | 15:45 PM
- 3 địa phương hoàn thành gieo cấy lúa mùa 14.07.2023 | 17:27 PM
- Theo sát đồng ruộng, kịp thời phòng, trừ sâu bệnh trên lúa xuân 17.04.2023 | 08:53 AM
- Tổng dư nợ cho vay ưu đãi tăng 2,91% 13.04.2023 | 18:10 PM
Xem tin theo ngày
-
Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Tăng cường giám sát việc thực hiện các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành
- Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh, đồng chí Nguyễn Đức Cảnh và các anh hùng liệt sĩ