Thành phố tăng cường bảo vệ lúa mùa cuối vụ
Nông dân Phường Hoàng Diệu- Thành phố phòng sâu bệnh, bảo vệ lúa mùa. Ảnh Thành Tâm
Tính đến ngày 10/ 9, có khoảng 100ha trà sớm đã trỗ bông; dự kiến diện tích còn lại sẽ trỗ đại trà trong khoảng từ 10- 20/ 9, trà muộn nhất cũng trỗ trước 30/ 9. Nhìn chung các trà lúa, giống lúa đều sinh trưởng, phát triển tốt, cây cao, khóm nhiều dảnh hữu hiệu hứa hẹn sẽ cho vụ mùa bội thu cả về năng suất và sản lượng. Tuy nhiên, hầu hết diện tích lúa mùa của Thành phố đang xuất hiện nhiều đối tượng sâu bệnh gây hại, nếu không được phát hiện và phòng trừ kịp thời sẽ ảnh hưởng đến năng suất.
Đáng chú ý nhất là sâu cuốn lá nhỏ với mật độ trứng trung bình từ 50- 100 quả/ m2, nơi cao từ 120- 150 quả/ m2, cục bộ từ 180- 240 quả/ m2; lứa sâu non tuổi 1 và tuổi 2 đã nở rộ từ 28/8- 2/ 9 đe dọa phá hoại bộ lá đòng và lá công năng. Do điều kiện thời tiết liên tục có mưa nên nhiều diện tích đã xuất hiện bệnh bạc lá và đốm sọc vi khuẩn với tỷ lệ trung bình từ 5- 10%, nơi cao từ 20- 30% tập trung ở tầng lá dưới. Bên cạnh đó, sâu đục thân hai chấm cũng sẽ phát sinh gây hại nặng trên trà lúa trỗ bông sau ngày 20/ 9, nếu không phun trừ tốt sẽ gây bạc bông từ 5- 10%, nơi cao từ 20- 30%. Ngoài ra, hiện nay trên đồng ruộng còn xuất hiện một số đối tượng sâu bệnh gây hại khác như: rầy các loại với mật độ từ 100- 150 con/ m2, nơi cao từ 300- 500 con/ m2; bệnh khô vằn xuất hiện rải rác với tỷ lệ nhiễm bệnh từ 5- 10%, nơi cao từ 20- 30% số dảnh bị hại…
Trước diễn biến phức tạp của tình hình sâu bệnh hại như trên, Thành phố chỉ đạo các địa phương và ngành chức năng coi việc phòng trừ sâu bệnh là nhiệm vụ trọng tâm những tháng cuối năm. Việc phòng trừ được thực hiện theo phương châm phòng là chính, trừ tập trung và triệt để. Quá trình phòng trừ phải thực hiện theo nguyên tắc 4 đúng nhằm kiểm soát dịch bệnh và hạn chế đến mức thấp nhất thiệt hại do sâu bệnh gây ra. Đồng thời chỉ đạo bộ phận thuỷ nông tổ chức điều tiết nước hợp lý, không để ruộng khô tạo điều kiện cho lúa làm đòng, trỗ bông tập trung và tăng hiệu lực của thuốc. Tuyệt đối không bón phân đơn, ngừng bón các loại phân qua lá và các chất kích thích sinh trưởng. Tiến hành chiến dịch phun trừ sâu cuốn lá cho 100% diện tích lúa mùa bằng các loại thuốc đặc hiệu theo khuyến cáo. Đối với sâu đục thân hai chấm yêu cầu phun cho toàn bộ diện tích lúa trỗ sau ngày 20/ 9, thời điểm phun từ lúc lúa bắt đầu trỗ, lúa trỗ đến đâu phun trừ ngay tới đó. Rầy các loại nếu kiểm tra thấy ổ có mật độ từ 500 con/ m2 trở lên cần tổ chức phun trừ ngay.
Ngoài ra, cán bộ BVTV và bà con nông dân cần thường xuyên kiểm tra đồng ruộng nếu phát hiện các đối tượng sâu bệnh hại khác như bạc lá, đốm sọc vi khuẩn, khô văn…thấy đến ngưỡng cần phun trừ ngay bằng các loại thuốc đặc hiệu.
Vũ Mạnh
Tin cùng chuyên mục
- Chủ động khoanh vùng, xử lý sớm sâu bệnh trên lúa xuân 13.04.2024 | 08:32 AM
- Đoàn doanh nghiệp Hàn Quốc thăm Công ty Cổ phần Quốc tế Bảo Hưng 02.12.2023 | 19:09 PM
- UBND tỉnh: Nghe báo cáo triển khai dự án đường dây 500kV qua địa phận tỉnh Thái Bình 16.11.2023 | 17:24 PM
- Tập trung thực hiện hiệu quả chương trình đèn điện “Thắp sáng đường quê” và tích tụ, tập trung đất đai 08.11.2023 | 20:14 PM
- Phòng, trừ sâu bệnh hại lúa mùa cuối vụ 14.09.2023 | 17:05 PM
- Hơn 260 doanh nghiệp huyện Hưng Hà tham gia khảo sát Bộ chỉ số DDCI 15.08.2023 | 16:03 PM
- Mật độ sâu cuốn lá nhỏ cao gấp nhiều lần so với cùng kỳ nhiều năm 15.08.2023 | 15:45 PM
- 3 địa phương hoàn thành gieo cấy lúa mùa 14.07.2023 | 17:27 PM
- Theo sát đồng ruộng, kịp thời phòng, trừ sâu bệnh trên lúa xuân 17.04.2023 | 08:53 AM
- Tổng dư nợ cho vay ưu đãi tăng 2,91% 13.04.2023 | 18:10 PM
Xem tin theo ngày
-
Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Tăng cường giám sát việc thực hiện các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành
- Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh, đồng chí Nguyễn Đức Cảnh và các anh hùng liệt sĩ