Sôi động nghề chế biến gỗ ở An Đồng
Sản xuất đồ gỗ mỹ nghệ tại xã An Đồng (Quỳnh Phụ). Ảnh: Ngọc Trâm
Trao đổi với chúng tôi, ông Nguyễn Sĩ Kha- Phó Bí thư Đảng uỷ xã cho biết, mặc dù nằm xa trung tâm huyện nhưng An Đồng lại là xã có ngành nghề thủ công phát triển rất sôi động. Ngay từ thập niên 80 của thế kỷ trước, xã đã phát động phong trào đi học nghề và đưa nghề về làng.
Tuy nhiên, chỉ từ sau khi Tỉnh uỷ có Nghị quyết số 01 kết hợp với hàng loạt các cơ chế của xã như cho thuê đất, quy hoạch điểm công nghiệp, tạo thuận lợi về thủ tục vay vốn tín dụng…thì nghề và làng nghề ở An Đồng mới thực sự phát triển nhanh và bền vững. Trong số hơn 40 ngành nghề thủ công hiện có, An Đồng rất tự hào với hai nghề mang đặc trưng riêng đó là nghề vận tải thuỷ với đội tàu lớn nhất huyện (toàn xã có 18 tàu, mỗi chiếc có trọng tải từ 500- 600 tấn) và nghề chế biến gỗ. Các nghề này tuy không phổ biến đến từng hộ gia đình, nhưng chúng tạo ra giá trị sản xuất rất lớn và người lao động có thu nhập tương đối cao. Ông Kha cho biết thêm, chế biến gỗ là nghề thủ công truyền thống của địa phương nhưng trước đây chủ yếu là làm tại nhà và chỉ sản xuất đồ gỗ dân dụng.
Mấy năm trở lại đây do nhu cầu ngày càng lớn và đa dạng của thị trường về mặt hàng gỗ các loại thì các xưởng gỗ mới được đầu tư mở rộng, tuyển thêm lao động và sản xuất cả các mặt hàng gỗ mỹ nghệ. Hiện tại xã có 2 doanh nghiệp chuyên sản xuất đồ gỗ mỹ nghệ và dân dụng là Đức Long và Long Đĩnh. Chủ hai cơ sở nói trên là anh em sinh trưởng trong một gia đình có truyền thống làm nghề mộc đã hơn hai chục năm. Lúc đầu cả hai đều làm tại nhà, sản xuất quy mô nhỏ, làm thủ công là chính, mặt hàng làm ra chủ yếu phục vụ tiêu dùng tại chỗ. Sau đó do nhu cầu ngày càng tăng của thị trường và được xã tạo điều kiện về mặt bằng, hai anh đã đứng ra thành lập doanh nghiệp, đầu tư xây dựng nhà xưởng và mở rộng sản xuất kinh doanh.
Đến thời điểm này, doanh nghiệp Đức Long đã đầu tư xây dựng nhà xưởng rộng trên 3.000 m2 với đầy đủ các khu chức năng như kho gỗ, xưởng tạo dáng, khu lắp ráp và đánh bóng, khu phun sơn... Sản phẩm của công ty rất đa dạng gồm cả đồ gỗ mỹ nghệ và đồ gỗ dân dụng kiểu âu- á như: bàn nghế các loại, sập gụ, tủ chè, kệ ti vi, giường, cánh cửa, cầu thang, đồ thờ cúng, tranh gỗ nghệ thuật... Trao đổi với chúng tôi, chủ doanh nghiệp cho biết, sản phẩm của công ty hiện đã có mặt ở nhiều tỉnh, thành phố trong cả nước; hàng làm ra tới đâu tiêu thụ hết tới đó. Do đầu ra ổn định nên doanh nghiệp Đức Long đang tạo việc làm cho khoảng 100 lao động, chủ yếu là người địa phương với mức thu nhập trung bình từ 1,5- 3 triệu đồng/ người/ tháng. Ngoài 2 doanh nghiệp nói trên, ở An Đồng còn tới gần 40 cơ sở chế biến gỗ có quy mô nhỏ lẻ, sản xuất tại hộ gia đình và nằm phân tán ở hầu khắp các thôn. Trong đó riêng thôn Tây Lễ Văn có tới 80 lao động tham gia làm nghề mộc, giá trị sản xuất mỗi năm lên tới gần 5 tỷ đồng. Hầu hết các cơ sở chế biến gỗ ở An Đồng đều nhận làm đa dạng các sản phẩm dân dụng theo yêu cầu của khách hàng. Tuy nhiên cũng có một số cơ sở chỉ sản xuất một mặt hàng. Điển hình như xưởng mộc của gia đình anh Đỗ Văn Rĩnh, thôn Đông Lễ Văn chuyên sản xuất trụ cầu thang, cơ sở này đang tạo việc làm cho 10 lao động với mức thu nhập gần 3 triệu đồng/ người/ tháng.
Không chỉ phát triển về bề rộng, đây còn là nghề có tỷ lệ cơ giới hoá rất cao, người lao động đòi hỏi phải có tay nghề và những kỹ năng nhất định. Ngoại trừ một số hoạ tiết hoa văn đòi hỏi phải làm hoàn toàn bằng phương pháp thủ công, còn lại hầu hết các công đoạn đều được làm bằng máy như: cưa, bào, khoan, đánh bóng, phun phủ sơn... Nhờ vậy năng suất lao động được đẩy lên rất cao, kết hợp với các chi tiết hoa văn làm thủ công tạo ra các sản phẩm có độ tinh xảo cao, mẫu mã đa dạng, kiểu dáng phong phú từ đồ giả cổ đến hiện đại đáp ứng nhu cầu tiêu dùng khác nhau của thị trường.
Nghề chế biến gỗ cùng với các ngành nghề thủ công khác ở An Đồng đang tạo việc làm ổn định cho khoảng 1.300 lao động, thu nhập bình quân từ nghề đạt từ 600 nghìn đến 2,5 triệu đồng/ người/ tháng. Ngành nghề phát triển còn góp phần duy trì tốc độ tăng trưởng kinh kế trung bình của xã giai đoạn 2005- 2010 ở mức 13,4%/ năm.
Vũ Mạnh
Tin cùng chuyên mục
- Chủ động khoanh vùng, xử lý sớm sâu bệnh trên lúa xuân 13.04.2024 | 08:32 AM
- Đoàn doanh nghiệp Hàn Quốc thăm Công ty Cổ phần Quốc tế Bảo Hưng 02.12.2023 | 19:09 PM
- UBND tỉnh: Nghe báo cáo triển khai dự án đường dây 500kV qua địa phận tỉnh Thái Bình 16.11.2023 | 17:24 PM
- Tập trung thực hiện hiệu quả chương trình đèn điện “Thắp sáng đường quê” và tích tụ, tập trung đất đai 08.11.2023 | 20:14 PM
- Phòng, trừ sâu bệnh hại lúa mùa cuối vụ 14.09.2023 | 17:05 PM
- Hơn 260 doanh nghiệp huyện Hưng Hà tham gia khảo sát Bộ chỉ số DDCI 15.08.2023 | 16:03 PM
- Mật độ sâu cuốn lá nhỏ cao gấp nhiều lần so với cùng kỳ nhiều năm 15.08.2023 | 15:45 PM
- 3 địa phương hoàn thành gieo cấy lúa mùa 14.07.2023 | 17:27 PM
- Theo sát đồng ruộng, kịp thời phòng, trừ sâu bệnh trên lúa xuân 17.04.2023 | 08:53 AM
- Tổng dư nợ cho vay ưu đãi tăng 2,91% 13.04.2023 | 18:10 PM
Xem tin theo ngày
-
Khen thưởng 55 tập thể, cá nhân trong tổ chức thực hiện các hoạt động kỷ niệm 70 năm ngày giải phóng thị xã Thái Bình, 20 năm xây dựng và phát triển thành phố Thái Bình
- Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Tăng cường giám sát việc thực hiện các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành
- Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng