UBND tỉnh Đánh giá kết quả chỉ đạo, điều hành tình hình kinh tế, xã hội quý I, triển khai nhiệm vụ quý II
Đồng chí Phạm Văn Sinh, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh chủ trì cuộc họp.
Đồng chí Phạm Văn Sinh, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh chủ trì cuộc họp. Dự họp có các đồng chí Phó Chủ tịch thường trực HĐND tỉnh, Phó Chủ tịch UBND tỉnh, lãnh đạo các sở, ngành, UBND 8 huyện, thành phố.
Quý I, tổng sản phẩm trong tỉnh ước đạt 3024,9 tỷ đồng (tăng 2,06% so với cùng kỳ). Trong đó, sản xuất nông, lâm, thủy sản giảm 9,17%; công nghiệp, xây dựng tăng 7,14%; dịch vụ tăng 7,48%. Tổng giá trị sản xuất các ngành kinh tế ước đạt 6132,3 tỷ đồng (tăng 3,87%). Các hoạt động văn hóa, xã hội có chuyển biến tích cực, an sinh xã hội được bảo đảm, đời sống của đại bộ phận nhân dân trong tỉnh cơ bản ổn định, quốc phòng - an ninh được giữ vững.
Bên cạnh kết quả đạt được, việc thực hiện nhiệm vụ quý I còn bộc lộ không ít hạn chế. Một số sở, ngành, địa phương trong chỉ đạo, điều hành chưa nghiêm, thiếu cương quyết trong quản lý nhà nước, chậm tham mưu, ban hành các văn bản chỉ đạo, đặc biệt vẫn còn 8 nội dung chương trình đề ra trong quý I chưa thực hiện được; 94 thủ tục hành chính quá hạn...
Tại cuộc họp, lãnh đạo các sở, ngành, địa phương báo cáo cụ thể những khó khăn, vướng mắc trong triển khai nhiệm vụ quý I đồng thời thảo luận về nhiệm vụ, giải pháp trong quý II.
Phát biểu kết luận, đồng chí Chủ tịch UBND tỉnh chỉ rõ những bất cập, chậm trễ trong quá trình triển khai nhiệm vụ tại một số sở, ngành, những vấn đề tồn tại trong quý I; nêu nhiệm vụ cụ thể đối với các sở ngành trong quý II. Đồng chí đề nghị các sở, ngành, địa phương nỗ lực phấn đấu bảo đảm tăng trưởng sản xuất nông nghiệp so với cùng kỳ năm trước; tăng cường phối hợp giữa các ngành liên quan thực hiện các giải pháp thúc đẩy công nghiệp phát triển; đổi mới, đi vào chiều sâu hoạt động xúc tiến thương mại; đẩy mạnh việc thanh tra, kiểm tra các dự án thực hiện không đúng mục đích. Trong lĩnh vực văn hóa, xã hội, các huyện, thành phố phấn đấu hoàn thành kế hoạch xây dựng nhà ở cho người có công đã được phê duyệt; rà soát lại việc cấp thẻ BHYT cho người nghèo, cận nghèo, bảo đảm cấp thẻ đến 100% đối tượng...
Tin, ảnh: Trần Thu Hương
Tin cùng chuyên mục
- Chủ động khoanh vùng, xử lý sớm sâu bệnh trên lúa xuân 13.04.2024 | 08:32 AM
- Đoàn doanh nghiệp Hàn Quốc thăm Công ty Cổ phần Quốc tế Bảo Hưng 02.12.2023 | 19:09 PM
- UBND tỉnh: Nghe báo cáo triển khai dự án đường dây 500kV qua địa phận tỉnh Thái Bình 16.11.2023 | 17:24 PM
- Tập trung thực hiện hiệu quả chương trình đèn điện “Thắp sáng đường quê” và tích tụ, tập trung đất đai 08.11.2023 | 20:14 PM
- Phòng, trừ sâu bệnh hại lúa mùa cuối vụ 14.09.2023 | 17:05 PM
- Hơn 260 doanh nghiệp huyện Hưng Hà tham gia khảo sát Bộ chỉ số DDCI 15.08.2023 | 16:03 PM
- Mật độ sâu cuốn lá nhỏ cao gấp nhiều lần so với cùng kỳ nhiều năm 15.08.2023 | 15:45 PM
- 3 địa phương hoàn thành gieo cấy lúa mùa 14.07.2023 | 17:27 PM
- Theo sát đồng ruộng, kịp thời phòng, trừ sâu bệnh trên lúa xuân 17.04.2023 | 08:53 AM
- Tổng dư nợ cho vay ưu đãi tăng 2,91% 13.04.2023 | 18:10 PM
Xem tin theo ngày
-
Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Tăng cường giám sát việc thực hiện các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành
- Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh, đồng chí Nguyễn Đức Cảnh và các anh hùng liệt sĩ