UBND tỉnh nghe và cho ý kiến về một số đề án, dự án
Đồng chí Phạm Văn Sinh, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh chủ trì cuộc họp. Cùng dự có các đồng chí Phó Chủ tịch UBND tỉnh; lãnh đạo một số ngành, địa phương liên quan.
Về Đề án "Quy hoạch mạng lưới nhà ở công nhân tại các khu công nghiệp trên địa bàn tỉnh đến năm 2020", ngày 17/12/2012, UBND tỉnh đã có quyết định phê duyệt Đề cương "Quy hoạch mạng lưới nhà ở công nhân tại các khu công nghiệp đến năm 2020". Trên cơ sở Đề cương, cơ quan tư vấn thực hiện Đề án là Viện Quy hoạch xây dựng Thái Bình đã lập quy hoạch chi tiết. Cụ thể: đến 2015, xây dựng nhà ở công nhân tại các khu công nghiệp Nguyễn Đức Cảnh, Phúc Khánh, Gia Lễ; đến 2020, xây dựng nhà ở công nhân tại khu công nghiệp Tiền Hải, Sông Trà, Cầu Nghìn và các khu công nghiệp trong tỉnh, đáp ứng khoảng 50% nhu cầu nhà ở của công nhân.
Về Dự án phát triển cấp nước tại một số khu vực trong tỉnh, Công ty TNHH MTV kinh doanh nước sạch Thái Bình đã báo cáo dự án cấp nước tại Trung tâm y tế tỉnh, khu đô thị phía Nam Thành phố Thái Bình, mở rộng cấp nước tại các thị trấn Thanh Nê (Kiến Xương), Tiền Hải (Tiền Hải) và An Bài (Quỳnh Phụ).
Sau khi nghe ý kiến phát biểu của lãnh đạo các ngành, địa phương, đồng chí Chủ tịch UBND tỉnh nhấn mạnh: việc xây dựng nhà ở công nhân phụ thuộc chặt chẽ vào việc phát triển các khu công nghiệp trên địa bàn tỉnh. Đồng chí đề nghị Sở Công Thương tiến hành rà soát lại quy hoạch các khu công nghiệp, trên cơ sở kết quả rà soát Sở Xây dựng phối hợp cùng cơ quan tư vấn tiếp tục nghiên cứu, bổ sung các điều kiện pháp lý, hoàn chỉnh đề án. Trong quá trình thực hiện cần quan tâm xây dựng quy hoạch nhà ở công nhân theo lộ trình, có phân kỳ thực hiện cụ thể, rõ ràng trong từng giai đoạn, phù hợp với chương trình phát triển nhà ở của tỉnh, quy hoạch ruộng đất, môi trường, quy chuẩn xây dựng. Bên cạnh đó, Sở Xây dựng cần nghiên cứu, đưa ra các dự báo chính xác về nhu cầu nhà ở của công nhân để có kế hoạch ưu tiên xây dựng từng khu vực phù hợp trong từng giai đoạn.
Về Dự án phát triển cấp nước tại một số khu vực trong tỉnh, đồng chí Chủ tịch UBND tỉnh nhất trí với phương án của Công ty TNHH MTV kinh doanh nước sạch Thái Bình, khuyến khích Công ty tiếp tục mở rộng hoạt động, tăng tỷ lệ người dân được sử dụng nước sạch trên địa bàn toàn tỉnh.
Tin: Trần Hương
Ảnh: Ngọc Linh
Tin cùng chuyên mục
- Chủ động khoanh vùng, xử lý sớm sâu bệnh trên lúa xuân 13.04.2024 | 08:32 AM
- Đoàn doanh nghiệp Hàn Quốc thăm Công ty Cổ phần Quốc tế Bảo Hưng 02.12.2023 | 19:09 PM
- UBND tỉnh: Nghe báo cáo triển khai dự án đường dây 500kV qua địa phận tỉnh Thái Bình 16.11.2023 | 17:24 PM
- Tập trung thực hiện hiệu quả chương trình đèn điện “Thắp sáng đường quê” và tích tụ, tập trung đất đai 08.11.2023 | 20:14 PM
- Phòng, trừ sâu bệnh hại lúa mùa cuối vụ 14.09.2023 | 17:05 PM
- Hơn 260 doanh nghiệp huyện Hưng Hà tham gia khảo sát Bộ chỉ số DDCI 15.08.2023 | 16:03 PM
- Mật độ sâu cuốn lá nhỏ cao gấp nhiều lần so với cùng kỳ nhiều năm 15.08.2023 | 15:45 PM
- 3 địa phương hoàn thành gieo cấy lúa mùa 14.07.2023 | 17:27 PM
- Theo sát đồng ruộng, kịp thời phòng, trừ sâu bệnh trên lúa xuân 17.04.2023 | 08:53 AM
- Tổng dư nợ cho vay ưu đãi tăng 2,91% 13.04.2023 | 18:10 PM
Xem tin theo ngày
-
Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Tăng cường giám sát việc thực hiện các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành
- Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh, đồng chí Nguyễn Đức Cảnh và các anh hùng liệt sĩ