Xét tặng danh hiệu “Nghệ nhân nhân dân”, “Nghệ nhân ưu tú” trong lĩnh vực nghề thủ công mỹ nghệ
Đồng chí Nguyễn Quang Hưng, Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Phó Chủ tịch thường trực UBND tỉnh, Chủ tịch Hội đồng cấp tỉnh xét tặng danh hiệu Nghệ nhân nhân dân, Nghệ nhân ưu tú trong lĩnh vực nghề thủ công mỹ nghệ phát biểu tại hội nghị.
Tại cuộc họp, Sở Công Thương đề xuất 1 nghệ nhân để xét tặng danh hiệu “Nghệ nhân nhân dân” và 5 nghệ nhân để xét tặng danh hiệu “Nghệ nhân ưu tú”. Trong đó, nghệ nhân được đề xuất xét duyệt “Nghệ nhân nhân dân” là bà Phạm Thị Ngắn, thị trấn Tiền Hải (Tiền Hải) làm nghề đan móc sợi. 5 nghệ nhân được đề xuất xét duyệt danh hiệu “Nghệ nhân ưu tú” gồm: bà Nguyễn Thị Vinh, phường Lê Hồng Phong, thành phố Thái Bình (nghề đan, móc sợi); ông Tạ Văn Bình, xã Thái Xuyên, huyện Thái Thụy (đan, móc sợi); ông Nguyễn Văn Phưởng, xã Hồng Thái, huyện Kiến Xương (chạm bạc, đồng); ông Phạm Thanh Tùng, xã Hồng Thái, huyện Kiến Xương (chạm bạc, đồng); ông Đặng Văn Tuất, xã Lê Lợi, huyện Kiến Xương (chạm bạc, đồng).
Phát biểu tại cuộc họp, đồng chí Phó Chủ tịch thường trực UBND tỉnh, Chủ tịch Hội đồng cấp tỉnh khẳng định việc phát triển các ngành nghề tiểu thủ công nghiệp trên địa bàn tỉnh những năm qua đã tạo thêm nhiều việc làm và tăng thu nhập cho người lao động, góp phần phát triển kinh tế - xã hội địa phương. Để gìn giữ và phát triển các ngành nghề tiểu thủ công nghiệp có sự đóng góp không nhỏ của các nghệ nhân làng nghề. Do vậy, việc tôn vinh, xét duyệt nghệ nhân trong lĩnh vực thủ công mỹ nghệ luôn được tỉnh quan tâm, chú trọng. Đồng chí đề nghị Sở Công Thương tiếp tục phối hợp với các huyện, xã và các cá nhân được xét duyệt nghệ nhân rà soát, hoàn tất hồ sơ bảo đảm đầy đủ, theo đúng quy định. Đặc biệt, phải nêu nổi bật hơn nữa thành tích đạt được của các nghệ nhân được đề nghị xét tặng trước khi gửi hồ sơ lên Bộ Công Thương.
Các đại biểu tham dự cuộc họp.
Tại hội nghị, các thành viên Hội đồng cấp tỉnh xét tặng danh hiệu “Nghệ nhân nhân dân”, “Nghệ nhân ưu tú” trong lĩnh vực nghề thủ công mỹ nghệ bỏ phiếu nhất trí đề nghị xét tặng danh hiệu “Nghệ nhân nhân dân” cho 1 nghệ nhân và đề nghị xét tặng danh hiệu “Nghệ nhân ưu tú” cho 5 nghệ nhân.
Trần Tuấn
Tin cùng chuyên mục
- Chủ động khoanh vùng, xử lý sớm sâu bệnh trên lúa xuân 13.04.2024 | 08:32 AM
- Đoàn doanh nghiệp Hàn Quốc thăm Công ty Cổ phần Quốc tế Bảo Hưng 02.12.2023 | 19:09 PM
- UBND tỉnh: Nghe báo cáo triển khai dự án đường dây 500kV qua địa phận tỉnh Thái Bình 16.11.2023 | 17:24 PM
- Tập trung thực hiện hiệu quả chương trình đèn điện “Thắp sáng đường quê” và tích tụ, tập trung đất đai 08.11.2023 | 20:14 PM
- Phòng, trừ sâu bệnh hại lúa mùa cuối vụ 14.09.2023 | 17:05 PM
- Hơn 260 doanh nghiệp huyện Hưng Hà tham gia khảo sát Bộ chỉ số DDCI 15.08.2023 | 16:03 PM
- Mật độ sâu cuốn lá nhỏ cao gấp nhiều lần so với cùng kỳ nhiều năm 15.08.2023 | 15:45 PM
- 3 địa phương hoàn thành gieo cấy lúa mùa 14.07.2023 | 17:27 PM
- Theo sát đồng ruộng, kịp thời phòng, trừ sâu bệnh trên lúa xuân 17.04.2023 | 08:53 AM
- Tổng dư nợ cho vay ưu đãi tăng 2,91% 13.04.2023 | 18:10 PM
Xem tin theo ngày
-
Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Tăng cường giám sát việc thực hiện các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành
- Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh, đồng chí Nguyễn Đức Cảnh và các anh hùng liệt sĩ