Bộ trưởng Bộ Công Thương Vũ Huy Hoàng kiểm tra tiến độ hai dự án công nghiệp tại Thái Bình
Đồng chí Vũ Huy Hoàng, Ủy viên Trung ương Đảng, Bộ trưởng Bộ Công Thương cùng Đoàn công tác kiểm tra tiến độ thi công Nhà máy Nhiệt điện Thái Bình 2.
Dự án TTĐL Thái Bình gồm Nhà máy Nhiệt điện Thái Bình 1 do Tập đoàn Điện lực Việt Nam làm chủ đầu tư và Nhà máy Nhiệt điện Thái Bình 2 do Tập đoàn Dầu khí Quốc gia Việt Nam làm chủ đầu tư. Dự án xây dựng trên diện tích 254,22 ha, tổng công suất thiết kế 1.800 MW, sản lượng điện khoảng 11 tỷ kWh/ năm. Hiện tại, một số hạng mục như san lấp mặt bằng, đường dẫn vào TTĐL, hạ tầng điện đã hoàn thành. Riêng Nhà máy Nhiệt điện Thái Bình 2 (công suất 1.200 MW) tổng tiến độ đạt 26,6%, trong đó công tác thiết kế đạt 39,6%, ký hợp đồng mua sắm thiết bị đạt 77,76%, hợp đồng chế tạo và vận chuyển đạt 38,76%, thi công xây dựng đạt 1,79%.
Dự án Nhà máy sản xuất Amon Nitrat do Tập đoàn Công nghiệp Than và Khoáng sản Việt Nam làm chủ đầu tư, công suất thiết kế 200.000 tấn/năm. Địa điểm xây dựng tại Cụm công nghiệp xã Thái Thọ (Thái Thụy). Dự án chia thành 4 gói thầu gồm: san lấp mặt bằng, cung cấp và lắp đặt thiết bị phụ trợ, hệ thống cung cấp điện và gói thầu nhà máy chính. Hiện tại đã hoàn thành công tác san lấp mặt bằng; các công trình phụ trợ (đường nội bộ, xưởng cơ khí, tường rào bảo vệ, rãnh thoát nước...) đã hoàn thành từ 40 - 95%; hệ thống điện đã hoàn thành đưa vào sử dụng; riêng gói thầu nhà máy chính (gói thầu quan trọng nhất) đã hoàn thành thiết kế kỹ thuật, cơ bản hoàn thành thiết kế thi công, đang tích cực lắp đặt tuyến ống ngầm và các bồn chứa hóa chất... Dự kiến, công trình sẽ hoàn thành và đưa vào vận hành thử nghiệm từ tháng 9/2014.
Phát biểu kết luận, Bộ trưởng Bộ Công Thương Vũ Huy Hoàng ghi nhận, đánh giá cao sự nỗ lực của chủ đầu tư và các nhà thầu thi công cũng như sự phối hợp tạo điều kiện của chính quyền và các ngành chức năng tỉnh Thái Bình. Khẳng định đây là các dự án công nghiệp trọng điểm không riêng với ngành Công Thương mà với cả quốc gia. Khi đi vào hoạt động sẽ hình thành nên tổ hợp công nghiệp lớn, đóng góp quan trọng vào sự phát triển KT-XH của tỉnh Thái Bình. Vì vậy các chủ đầu tư cần khắc phục khó khăn, tăng cường phối hợp với nhà thầu thi công và chính quyền địa phương đẩy nhanh tiến độ.
Riêng dự án TTĐL cần rà soát lại tổng tiến độ, nếu chậm phải báo cáo ngay Bộ Công Thương và Thủ tướng Chính phủ. Chấp thuận về chủ trương để chủ đầu tư điều chỉnh nâng tổng mức đầu tư của dự án. Đối với Nhà máy sản xuất Amon Nitrat, cần tăng cường công tác bảo đảm an toàn thi công, đặc biệt là an toàn trong vận hành nhà máy. Quan tâm đào tạo nguồn nhân lực, ưu tiên sử dụng lao động địa phương nếu đáp ứng được yêu cầu.
Tin, ảnh: Vũ Mạnh
Tin cùng chuyên mục
- Chủ động khoanh vùng, xử lý sớm sâu bệnh trên lúa xuân 13.04.2024 | 08:32 AM
- Đoàn doanh nghiệp Hàn Quốc thăm Công ty Cổ phần Quốc tế Bảo Hưng 02.12.2023 | 19:09 PM
- UBND tỉnh: Nghe báo cáo triển khai dự án đường dây 500kV qua địa phận tỉnh Thái Bình 16.11.2023 | 17:24 PM
- Tập trung thực hiện hiệu quả chương trình đèn điện “Thắp sáng đường quê” và tích tụ, tập trung đất đai 08.11.2023 | 20:14 PM
- Phòng, trừ sâu bệnh hại lúa mùa cuối vụ 14.09.2023 | 17:05 PM
- Hơn 260 doanh nghiệp huyện Hưng Hà tham gia khảo sát Bộ chỉ số DDCI 15.08.2023 | 16:03 PM
- Mật độ sâu cuốn lá nhỏ cao gấp nhiều lần so với cùng kỳ nhiều năm 15.08.2023 | 15:45 PM
- 3 địa phương hoàn thành gieo cấy lúa mùa 14.07.2023 | 17:27 PM
- Theo sát đồng ruộng, kịp thời phòng, trừ sâu bệnh trên lúa xuân 17.04.2023 | 08:53 AM
- Tổng dư nợ cho vay ưu đãi tăng 2,91% 13.04.2023 | 18:10 PM
Xem tin theo ngày
-
Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Tăng cường giám sát việc thực hiện các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành
- Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh, đồng chí Nguyễn Đức Cảnh và các anh hùng liệt sĩ